Quyền riêng tư cá nhân mà người khác xâm phạm bị xử lý như thế nào?

Khi xã hội tăng trưởng, con người hoàn toàn có thể thuận tiện giao lưu, kết bạn với nhau qua những nền tảng xã hội thì cũng là lúc những thông tin cá thể của bạn cũng hoàn toàn có thể bị đánh cắp. Đây là một trong những trường hợp xâm phạm quyền riêng tư mà pháp lý pháp luật. Luật Bảo Tín xin gửi đến Quý khách hàng những lao lý chung của pháp lý về xâm phạm quyền riêng tư .Theo lao lý tại Điều 38 Bộ luật dân sự năm năm ngoái về quyền riêng tư :

Điều 38. Quyền về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình

1. Đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

2. Việc tích lũy, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin tương quan đến đời sống riêng tư, bí hiểm cá thể phải được người đó chấp thuận đồng ý, việc tích lũy, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin tương quan đến bí hiểm mái ấm gia đình phải được những thành viên mái ấm gia đình đồng ý chấp thuận, trừ trường hợp luật có lao lý khác .
3. Thư tín, điện thoại thông minh, điện tín, cơ sở tài liệu điện tử và những hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của cá thể được bảo vệ bảo đảm an toàn và bí hiểm .
Việc bóc mở, trấn áp, thu giữ thư tín, điện thoại cảm ứng, điện tín, cơ sở tài liệu điện tử và những hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác chỉ được thực thi trong trường hợp luật pháp luật .

4. Các bên trong hợp đồng không được tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình của nhau mà mình đã biết được trong quá trình xác lập, thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
 

Điều 46 Luật Giao dịch Điện tử 2005 pháp luật :

Điều 46. Bảo mật thông tin trong giao dịch điện tử

1. Cơ quan, tổ chức triển khai, cá thể có quyền lựa chọn những giải pháp bảo mật thông tin tương thích với lao lý của pháp lý khi thực thi thanh toán giao dịch điện tử .

2. Cơ quan, tổ chức, cá nhân không được sử dụng, cung cấp hoặc tiết lộ thông tin về bí mật đời tư hoặc thông tin của cơ quan, tổ chức, cá nhân khác mà mình tiếp cận hoặc kiểm soát được trong giao dịch điện tử nếu không được sự đồng ý của họ, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
 

 

1. Xử phạt hành chính đối với hành vi xâm phạm quyền riêng tư

Đối với nghĩa vụ và trách nhiệm hành chính, điểm g Khoản 3 Điều 66 Nghị định 174 / 2013 / NĐ-CP pháp luật mức phạt tiền đơn cử :

“Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng so với một trong những hành vi sau đây :
g ) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc tàng trữ, sử dụng thông tin số nhằm mục đích rình rập đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu oan giáng họa, xúc phạm uy tín của tổ chức triển khai, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác. ”

2. Truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi xâm phạm quyền riêng tư

Trường hợp hành vi vi phạm cấu thành nên tội phạm theo lao lý của Bộ luật Hình sự năm ngoái ( sửa đổi, bổ trợ 2017 ) thì người triển khai hành vi vi phạm phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự theo lao lý sau :

“Điều 159. Tội xâm phạm bí mật hoặc an toàn thư tín, điện thoại, điện tín hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác

1. Người nào thực thi một trong những hành vi sau đây, đã bị giải quyết và xử lý kỷ luật hoặc xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc phạt tái tạo không giam giữ đến 03 năm :
a ) Chiếm đoạt thư tín, điện báo, telex, fax hoặc văn bản khác của người khác được truyền đưa bằng mạng bưu chính, viễn thông dưới bất kỳ hình thức nào ;
b ) Cố ý làm hư hỏng, thất lạc hoặc cố ý lấy những thông tin, nội dung của thư tín, điện báo, telex, fax hoặc văn bản khác của người khác được truyền đưa bằng mạng bưu chính, viễn thông ;
c ) Nghe, ghi âm cuộc đàm thoại trái pháp lý ;
d ) Khám xét, thu giữ thư tín, điện tín trái pháp lý ;
đ ) Hành vi khác xâm phạm bí hiểm hoặc bảo đảm an toàn thư tín, điện thoại thông minh, điện tín, telex, fax hoặc hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác .
2. Phạm tội thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm :
a ) Có tổ chức triển khai ;
b ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn ;
c ) Phạm tội 02 lần trở lên ;

d) Tiết lộ các thông tin đã chiếm đoạt, làm ảnh hưởng đến danh dự, uy tín, nhân phẩm của người khác;

đ ) Làm nạn nhân tự sát .
3. Người phạm tội còn hoàn toàn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ 01 năm đến 05 năm. ”

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *