Có được nhận người lao động chưa đủ 18 tuổi vào làm công hay không? – Luật Việt Phong

Tóm tắt câu hỏi :

Nhà chúng tôi có một xưởng làm đồ thủ công bằng tay mỹ nghệ đan lát quy mô vừa ở huyện. Xin hỏi Luật sư, chúng tôi có được thuê công nhân vừa học hết cấp 2 hay không ? Có vi phạm pháp lý hay không ? Mong luật sư giúp sức .
Người gửi : Nguyễn Văn Mai ( Phú Yên )

thuê lao động trẻ em

[AddTitleImage]

Luật sư tư vấn !

Xin chào bạn ! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau :

1. Cơ sở pháp lý

– Bộ Luật Lao động năm 2012 ;
– Thông tư 10/2013 / TT-BLĐTBXH. Ban hành hạng mục những việc làm và nơi thao tác cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên .

2. Có được nhận người lao động chưa đủ 18 tuổi vào làm công hay không ?

Căn cứ vào Điều 18. Bộ luật Lao động năm 2012 lao lý về Nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động :
1. Trước khi nhận người lao động vào thao tác, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động .
Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự chấp thuận đồng ý của người đại diện thay mặt theo pháp lý của người lao động .
Ngoài ra, Bộ luật này còn lao lý về những yếu tố tương quan đến lao động chưa đủ 18 tuổi. Cụ thể như sau :
Điều 161. Lao động chưa thành niên
Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi .

Điều 162. Sử dụng người lao động chưa thành niên

1. Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên vào những việc làm tương thích với sức khoẻ để bảo vệ sự tăng trưởng thể lực, trí lực, nhân cách và có nghĩa vụ và trách nhiệm chăm sóc chăm nom người lao động chưa thành niên về những mặt lao động, tiền lương, sức khoẻ, học tập trong quy trình lao động .
2. Khi sử dụng người lao động chưa thành niên, người sử dụng lao động phải lập sổ theo dõi riêng, ghi không thiếu họ tên, ngày tháng năm sinh, việc làm đang làm, tác dụng những lần kiểm tra sức khoẻ định kỳ và xuất trình khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhu yếu .
Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên
1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những việc làm nặng nhọc, ô nhiễm, nguy hại hoặc chỗ thao tác, việc làm ảnh hưởng tác động xấu tới nhân cách của họ theo hạng mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế phát hành .
2. Thời giờ thao tác của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần .
Thời giờ thao tác của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, thao tác vào đêm hôm .
3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, thao tác vào đêm hôm trong một số ít nghề và việc làm theo pháp luật của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội .
4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh thương mại cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động ảnh hưởng đến ý thức và những chất gây nghiện khác ;
5. Người sử dụng lao động phải tạo thời cơ để người lao động chưa thành niên và người dưới 15 tuổi tham gia lao động được học văn hoá .

Về các công việc cấm không được sử dụng người lao động chưa phải là thành niên được quy định tại Thông tư số 10 năm 2013 Ban hành danh mục các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên.

Căn cứ theo hạng mục này, nghề thủ công bằng tay mỹ nghệ đan lát không nằm trong hạng mục nghề bị cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên nên xưởng nhà bạn hoàn toàn có thể tuyển nhân viên cấp dưới là những bạn vừa tốt nghiệp cấp 2 và phải tuân thủ những pháp luật pháp lý được nêu trên .
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Có được nhận người lao động chưa đủ 18 tuổi vào làm công hay không ? Chúng tôi hy vọng rằng bạn hoàn toàn có thể vận dụng những kiến thức và kỹ năng kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu có yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui mắt gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và nhân viên pháp lý .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *