Thủ tục nhập hộ khẩu khi lấy chồng Hà Nội

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Luật sư cho em hỏi chút : Em quê ở Tỉnh Nam Định, lấy chồng tại Hà Nội. Hộ khẩu thường trú tại Văn Miếu nhưng nhà đó hiện tại đang cho thuê. Bố mẹ chồng và chồng em đăng kí tạm trú tại Thái Hà. Bây giờ em muốn nhập khẩu theo chồng để sau làm giấy khai sinh cho con nhưng có chút trục trặc : Cán bộ hộ tịch nói ko nhập được. Vậy cho em hỏi trường hợp của em có nhập được ko ? Và hồ sơ cần những sách vở gì, thủ tục như thế nào ? Em cảm ơn luật sư ! ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Căn cứ Luật cư trú sửa đổi bổ trợ năm 2013 và Luật cư trú năm 2006 lao lý về điều kiện kèm theo đăng trú thường trú tại thành phố thường trực TW :
Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được ĐK thường trú tại thành phố thường trực TW :
1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp ĐK thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố thường trực TW thì phải có thời hạn tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp ĐK thường trú vào Q. thuộc thành phố thường trực TW thì phải có thời hạn tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên ;
2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý chấp thuận cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây :
a ) Vợ về ở với chồng ; chồng về ở với vợ ; con về ở với cha, mẹ ; cha, mẹ về ở với con ;
b ) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột ;
c ) Người tàn tật, mất năng lực lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bị bệnh khác làm mất năng lực nhận thức, năng lực điều khiển và tinh chỉnh hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ ;
d ) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có năng lực nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ ;
đ ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại ; anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột ;
e ) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột ;
3. Được điều động, tuyển dụng đến thao tác tại cơ quan, tổ chức triển khai hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chính sách hợp đồng không xác lập thời hạn và có chỗ ở hợp pháp ;
4. Trước đây đã ĐK thường trú tại thành phố thường trực TW, nay trở lại thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình ;
5. Trường hợp pháp luật tại những khoản 1, 3 và 4 Điều này ĐK thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá thể, tổ chức triển khai thì phải có đủ những điều kiện kèm theo sau đây :

a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

b ) Có được xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị xã về điều kiện kèm theo diện tích quy hoạnh trung bình ;
c ) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý chấp thuận bằng văn bản ;
6. Việc ĐK thường trú vào nội thành của thành phố thành phố Hà Nội thực thi theo pháp luật tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ Đô .
Như vậy trong trường hợp của chị hoàn toàn có thể được nhập khẩu theo chồng chị khi được sự đồng ý chấp thuận của chồng chị .

Về thủ tục, theo quy định tại Luật cư trú 2006, Nghị định 31/2014/NĐ-CP và hướng dẫn tại thông tư số 35/2014/TT-BCA thì trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày có ý kiến đồng ý của người có sổ hộ khẩu tức chồng chị thì chị hoặc đại diện hộ gia đình có trách nhiệm làm thủ tục đăng ký thường trú cho chị tại chỗ mới. Theo đó, chị cần phải thực hiện theo các bước sau:

Thứ nhất, chuẩn bị sẵn sàng hồ sơ. Hồ sơ xin nhập hộ khẩu gồm có những sách vở sau :
– Phiếu báo đổi khác hộ khẩu, nhân khẩu ;
– Bản khai nhân khẩu ;
– Giấy đăng ký kết hôn ;
Thứ hai, nộp hồ sơ đến cơ quan Công an Q. mà chồng chị ĐK thường trú. Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền xem xét và xử lý trường hợp của chị .

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan đến nhu yếu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ hữu dụng cho bạn .
Nếu có bất kể vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị giải đáp .

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *