Viết, vẽ lên sổ hộ khẩu thì có bị phạt không? – Luật Việt Phong

Tóm tắt câu hỏi :

Viết, vẽ lên sổ hộ khẩu thì có bị phạt không ?

Xin chào luật sư! Gia đình em có cuốn sổ hộ khẩu, vì trong nhà có trẻ nhỏ nên trong quá trình bảo quản không để ý đã bị con trẻ lấy bút vẽ linh tinh lên phần trắng chưa có khai tên ở sau cuốn sổ hộ khẩu. Lúc đó gia đình em không để ý, mãi sau này khi có thêm một bé nữa, em mới mang sổ lên UBND xã để khai thêm tên thì mới phát hiện ra sự việc. Lúc này, cơ quan xã có nói với em là không thể ghi tên con thứ 2 của em vào sổ được và đồng thời còn phạt gia đình em 1 triệu 500 ngàn đồng. Luật sư cho em hỏi UBND xã làm vậy có đúng không? Em xin cảm ơn.

Người gửi : Hoàng Thị Lan ( Vĩnh Phúc )

tu-van-lao-dong

( Ảnh minh họa:Internet)

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào chị ! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau :

1. Căn cứ pháp lý

– Luật khiếu nại năm 2011 ;
– Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP ngày 12 tháng 11 năm 2013 pháp luật xử phạt vi phạm hành chính trong nghành bảo mật an ninh, trật tự, bảo đảm an toàn, xã hội ; phòng chống tệ nạn xã hội ; phòng cháy và chữa cháy ; phòng, chống đấm đá bạo lực mái ấm gia đình ;
– Thông tư số 35/2014 / TT-BCA ngày 09 tháng 09 năm năm trước lao lý cụ thể thi hành 1 số ít điều của Luật cư trú và Nghị định số 31/2014 / NĐ-CP ngày 18 tháng 04 năm năm trước của Chính Phủ lao lý cụ thể 1 số ít điều và giải pháp thi hành luật cư trú .

2. Viết, vẽ lên sổ hộ khẩu thì có bị phạt không ?

Khoản 2 Điều 8 Nghị định 167 / 2013 / NĐ-CP pháp luật như sau :
“ 2. Phạt tiền từ một triệu đồng đến 2.000.000 đồng so với một trong những hành vi sau đây :

a) Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú;

b ) Cung cấp thông tin, tài liệu sai thực sự về cư trú ;
c ) Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, sách vở khác tương quan đến cư trú để thực thi hành vi trái lao lý của pháp lý ;

d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

đ ) Cơ sở kinh doanh thương mại lưu trú không thực thi việc thông tin lưu trú với cơ quan công an theo lao lý khi có người đến lưu trú ;
e ) Tổ chức kích động, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, môi giới, cưỡng bức người khác vi phạm pháp lý về cư trú. ”
Đối chiếu với trường hợp của mái ấm gia đình chị, hoàn toàn có thể thấy việc không cẩn thận để trẻ nhỏ vẽ bẩn lên sổ hộ khẩu không hề thuộc bất kỳ hành vi nào được pháp luật ở trên. Hành vi vẽ bẩn lên phần trang trắng chưa có khai tên ở sau cuốn sổ hộ khẩu không thuộc trường hợp tẩy, xóa, cũng không được gọi là cố ý thay thế sửa chữa làm rơi lệch nội dung sổ hộ khẩu bởi phần được vẽ bẩn lên không hề chứa bất kể thông tin nào nên không hề nói đây là hành vi làm xô lệch thông tin, nội dung sổ hộ khẩu được .
Do đó, Ủy Ban Nhân Dân xã quyết định hành động phạt tiền mái ấm gia đình chị là không có địa thế căn cứ. Nếu Ủy Ban Nhân Dân xã vẫn quyết đòi xử phạt thì mái ấm gia đình chị có quyền khiếu nại so với quyết định hành động hành chính này. Khoản 1 Điều 7 Luật khiếu nại năm 2011 có pháp luật rõ : “ 1. Khi có địa thế căn cứ cho rằng quyết định hành động hành chính, hành vi hành chính là trái pháp lý, xâm phạm trực tiếp đến quyền, quyền lợi hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành động hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo lao lý của Luật tố tụng hành chính .
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý chấp thuận với quyết định hành động xử lý lần đầu hoặc quá thời hạn lao lý mà khiếu nại không được xử lý thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền xử lý khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo pháp luật của Luật tố tụng hành chính .
Trường hợp người khiếu nại không chấp thuận đồng ý với quyết định hành động xử lý khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn pháp luật mà khiếu nại không được xử lý thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo lao lý của Luật tố tụng hành chính. ”
Căn cứ vào Điều 10 Thông tư 35/2014 / TT-BCA, mái ấm gia đình chị có quyền được đổi cấp lại sổ hộ khẩu. Cụ thể như sau :
“ 2. Trường hợp sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Sổ hộ khẩu được đổi, cấp lại có số, nội dung như sổ hộ khẩu đã cấp trước kia. Hồ sơ đổi, cấp lại sổ hộ khẩu gồm có :
a ) Phiếu báo đổi khác hộ khẩu, nhân khẩu. Trường hợp cấp lại sổ hộ khẩu tại thành phố, thị xã thuộc tỉnh và Q., huyện, thị xã thuộc thành phố thường trực Trung ương phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị xã nơi thường trú vào phiếu báo biến hóa hộ khẩu, nhân khẩu ;

b) Sổ hộ khẩu (đối với trường hợp đổi sổ hộ khẩu do bị hư hỏng) hoặc sổ hộ khẩu gia đình, giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể (đối với trường hợp đổi từ mẫu sổ cũ đổi sang mẫu số mới).

Cơ quan ĐK cư trú thu lại sổ hộ khẩu bị hư hỏng hoặc sổ hộ khẩu mái ấm gia đình, giấy ghi nhận nhân khẩu tập thể và đóng dấu hủy để lưu hồ sơ hộ khẩu .
3. Trong thời hạn 03 ( ba ) ngày thao tác, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền ĐK thường trú phải đổi, cấp lại sổ hộ khẩu. ”
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về yếu tố viết, vẽ lên sổ hộ khẩu thì có bị phạt không ? Chúng tôi hy vọng rằng hành khách hoàn toàn có thể vận dụng những kỹ năng và kiến thức kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu có yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn hành khách sung sướng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và nhân viên pháp lý .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *