CÔNG CHỨC SINH CON THỨ 3 CÓ BỊ ĐUỔI VIỆC?

CÂU HỎI :

Công chức vi phạm sinh con thứ 3 có bị buộc thôi việc không ?

Thưa luật sư, Tôi hiện là công chức cấp xã ( tôi cũng là đảng viên ), đầu năm 2018 tôi sinh con thứ 3, sau khi nghỉ sinh theo chính sách là 6 tháng và tôi đi thao tác trở lại vào tháng 8 năm 2018, tháng 10 chi bộ ( tôi là đảng viên ) tổ chức triển khai kiểm điểm tôi về việc tôi vi phạm chủ trương dân số kế hoach hóa mái ấm gia đình, sinh con thứ 3 với hình thức khiển trách và nhìn nhận xếp loại cuối năm là không triển khai xong trách nhiệm .

Đến tháng 3 năm 2019 thì Ủy ban nhân dân xã tổ chức triển khai kiểm điểm tôi là công chức đã vi phạm như trên và lấy phiếu hình thức giải quyết và xử lý là khiển trách. Như vậy, cùng 1 vấn đề mà tôi phải chịu 02 năm liền không triển khai xong trách nhiệm, việc này hoàn toàn có thể sẽ dẫn đến tôi phải buộc thôi việc. Tôi phải làm gì để bảo vệ mình, xin được tư vấn giúp .

TRẢ LỜI TƯ VẤN :

Cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi đến

Luatbinhduong. net

, với câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn như sau :

Hiện nay, pháp lý hiện hành không có pháp luật đơn cử, rõ ràng về việc công chức sinh con thứ 3. Tuy nhiên, trong trường hợp công chức là Đảng viên thì việc sinh con thứ 3 được coi là vi phạm lao lý về chủ trương dân số, kế hoạch hóa mái ấm gia đình .

Điều 27 Quy định 102 – QĐ / TW năm 2017

nêu rõ việc giải quyết và xử lý kỷ luật Đảng viên sinh con thứ ba, vi phạm lao lý về chủ trương dân số, kế hoạch hóa mái ấm gia đình như sau :

” 1 – Đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau gây hậu quả ít nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ ba ( trừ trường hợp pháp lý có lao lý khác ) thì kỷ luật bằng hình thức khiển trách :

a ) Cản trở, cưỡng bức thực thi kế hoạch hóa mái ấm gia đình ; tham gia các hoạt động giải trí xét nghiệm, chuẩn đoán để xác lập giới tính thai nhi trái lao lý .

b ) Khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về thực trạng sức khỏe thể chất của vợ ( chồng ), con để thực thi không đúng pháp luật hoặc để trốn tránh không bị xử lý do vi phạm chủ trương dân số và kế hoạch hóa mái ấm gia đình .

2 – Trường hợp vi phạm đã bị giải quyết và xử lý kỷ luật theo pháp luật tại Khoản 1 Điều này mà tái phạm hoặc vi phạm lần đầu gây hậu quả nghiêm trọng, hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ tư ( trừ những trường hợp pháp lý có pháp luật khác ) thì kỷ luật bằng hình thức cảnh cáo hoặc cách chức ( nếu có chức vụ ) .

3 – Trường hợp vi phạm pháp luật tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc vi phạm trong trường hợp sinh con thứ năm trở lên hoặc vi phạm trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ :

Gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực ra là con đẻ nhằm mục đích cố ý sinh thêm con ngoài lao lý. “

Như vậy

, địa thế căn cứ pháp luật nêu trên thì trường hợp Đảng viên vi phạm lao lý về sinh con thứ ba tùy từng trường hợp

c

ó thể bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách, cảnh cáo hoặc cách chức ( nếu có chức vụ ), nghiêm trọng hơn hoàn toàn có thể bị khai trừ khỏi Đảng .

Căn cứ vào pháp luật trên của pháp lý thì bạn đã bị vận dụng hình thức kỉ luật ” khiển trách ” so với trường hợp Đảng viên sinh con thứ ba. Tuy nhiên do bạn đã bị khiển trách vào tháng 10 do chi bộ tổ chức triển khai nên sẽ

không bị buộc thôi việc

 

vì theo Khoản 1 Điều 5 của Quyết định này là chỉ vận dụng hình thức ” khiển trách ” .

Trên đây là nội dung tư vấn của

Luatbinhduong. net

về vấn đề bạn vừa yêu cầu. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ qua Email: lbd@luatbinhduong.net hoặc gọi điện tới số điện thoại

( 0274 ) 6270 270

để được tư vấn tương hỗ nhanh nhất .

Trân trọng !

Chia sẻ:

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.