AI SẼ LÀ NGƯỜI ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON SAU KHI LY HÔN

AI SẼ LÀ NGƯỜI ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON SAU KHI LY HÔN

Một trong những yếu tố gây stress giữa vợ và chồng khi ly hôn chính là việc : “ AI SẼ LÀ NGƯỜI ĐƯỢC QUYỀN NUÔI CON ? ”

Pháp luật quy định như thế nào về quyền nuôi con?

Để bảo vệ quyền và quyền lợi hợp pháp của những bên thì Luật hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình năm trước pháp luật đơn cử về việc trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn tại Điều 81, theo đó :1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ và trách nhiệm trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lượng hành vi dân sự hoặc không có năng lực lao động và không có gia tài để tự nuôi mình theo pháp luật của Luật này, Bộ luật dân sự và những luật khác có tương quan .

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện kèm theo để trực tiếp trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận hợp tác khác tương thích với quyền lợi của con .

Căn cứ vào điều luật này tất cả chúng ta hoàn toàn có thể nhận thấy pháp lý tôn trọng sự tự nguyện thỏa thuận hợp tác của hai vợ chồng .Như vậy khi thực thi ly hôn thì hai vợ chồng cần thực thi thỏa thuận hợp tác quyền nuôi con. Tòa án chỉ xử lý tranh chấp trong trường hợp hai bên không hề thương lượng, thỏa thuận hợp tác được cũng như Tòa án dựa vào Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình, pháp luật những nguyên tắc để xử lý tranh chấp về quyền nuôi con sau khi ly hôn .

Các nguyên tắc giải quyết tranh chấp về quyền nuôi con sau ly hôn

Nguyên tắc 1 : Con dưới 36 tháng tuổi sẽ được ưu tiên quyền nuôi con thuộc về mẹ .

Nguyễn tắc 2: Con từ 3 tuổi đến 7 tuổi thì quyền nuôi con của cha và mẹ ngang bằng nhau. Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào các điều kiện: Vật chất (điều kiện kinh tế, gia sản, thu nhập, tài sản, chỗ ở,…); Tinh thần (thời gian chăm sóc, giáo dục, dạy dỗ con, thời gian vui chơi với con, trình độ học vấn, nhân cách đạo đức,…)

Nguyên tắc 3 : Con trên 7 tuổi thì Tòa án phải xem xét nguyện vọng của trẻ và ghi nhận bằng văn bản .Cần quan tâm : so với trường hợp con dưới 36 tháng tuổi thì mẹ là trực tiếp trông nom, chăm nom, nuôi dưỡng, giáo dục con. Nhưng khi con trên 36 tháng tuổi thì cha sẽ có quyền nhu yếu Tòa án đổi khác người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn trong một số ít trường hợp đơn cử .Trên dây là 1 số ít điểm mà người dân cần chú ý quan tâm để bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ của mình trong quan hệ hôn nhân gia đình mái ấm gia đình .

Luật An Phú

An Phú là một trong những công ty luật uy tín tại HCM có nhiều chuyên viên tư vấn giàu kinh nghiệm với tinh thần trách nhiệm cao luôn tận tâm phục vụ quý khách.

tin tức liên hệ : Công ty Luật TNHH Quốc tế An Phú .Địa chỉ : Lầu 9, 163 Hai Bà Trưng, P. 6, Quận 3, Tp. HCM .SĐT : 028 6656 1770 hoặc 0966309023

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *