Bị tai nạn giao thông khi nào được lấy xe về?

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Luật sư cho tôi hỏi : Sau khi va chạm giao thông giữa hai bên. xe mô tô và xe taxi. Khi chưa được xử lý thì một trong hai bên có được lấy phương tiện đi lại của mình về ? Nếu được thì trong trường hợp nào ?

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin chân thành cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời có tính chất tham khảo như sau:

Khi có va chạm giao thông, những bên nên xem xét mức độ thiệt hại và cùng nhau xử lý trên cơ sở hợp tác. Tốt nhất là những bên nên thỏa thuận hợp tác để cùng nhau xử lý yếu tố. Các bên cùng nhau xác lập lỗi là do ai và thực thi bồi thường cho nhau ( nếu có thiệt hại xảy ra ), và nguyên tắc bồi thường được lao lý tại Điều 605 Bộ Luật dân sự 2005 :

Điều 605. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại
1. Thiệt hại phải được bồi thường hàng loạt và kịp thời. Các bên hoàn toàn có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực thi một việc làm, phương pháp bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp lý có pháp luật khác .
2. Người gây thiệt hại hoàn toàn có thể được giảm mức bồi thường, nếu do lỗi vô ý mà gây thiệt hại quá lớn so với năng lực kinh tế tài chính trước mắt và vĩnh viễn của mình .
3. Khi mức bồi thường không còn tương thích với thực tiễn thì người bị thiệt hại hoặc người gây thiệt hại có quyền nhu yếu Toà án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác đổi khác mức bồi thường. ”

Nếu những bên có sảy ra va chạm giao thông và không hề thỏa thuận hợp tác được với nhau, cùng nhau xử lý yếu tố thì cần gọi cơ quan chức năng đến xử lý nhằm mục đích bảo vệ cho việc lưu thông, bảo vệ cho những phương tiện đi lại khác chuyển dời .
Theo nguyên tắc, khi xảy ra tai nạn giao thông đường đi bộ thì những phương tiện đi lại có tương quan phải được tạm giữ để ship hàng công tác làm việc tìm hiểu, xác định vấn đề .
Trường hợp không có tín hiệu của tội phạm thì phương tiện đi lại bị tạm giữ và việc tạm giữ phương tiện đi lại được lao lý tại Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 như sau :

“ 8. Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính, giấy phép, chứng từ hành nghề là 07 ngày, kể từ ngày tạm giữ. Thời hạn tạm giữ hoàn toàn có thể được lê dài so với những vấn đề có nhiều diễn biến phức tạp, cần tiến hành xác minh nhưng tối đa không quá 30 ngày, kể từ ngày tạm giữ tang vật, giấy phép, chứng từ hành nghề .

Đối với vụ việc thuộc trường hợp quy định tại đoạn 2 khoản 1 Điều 66 của Luật này mà cần có thêm thời gian để xác minh thì người có thẩm quyền đang giải quyết vụ việc phải báo cáo thủ trưởng trực tiếp của mình bằng văn bản để xin gia hạn việc tạm giữ; việc gia hạn phải bằng văn bản, thời hạn gia hạn không được quá 30 ngày.

Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính, giấy phép, chứng từ hành nghề được tính từ thời gian tang vật, phương tiện đi lại, giấy phép, chứng từ hành nghề bị tạm giữ thực tiễn .
Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện đi lại vi phạm hành chính, giấy phép, chứng từ hành nghề không vượt quá thời hạn ra quyết định hành động xử phạt vi phạm hành chính lao lý tại Điều 66 của Luật này, trừ trường hợp pháp luật tại điểm c khoản 1 Điều này .
9. Mọi trường hợp tạm giữ tang vật, phương tiện đi lại, giấy phép, chứng từ hành nghề phải được lập thành biên bản. Trong biên bản phải ghi rõ tên, số lượng, chủng loại, thực trạng của tang vật, phương tiện đi lại bị tạm giữ và phải có chữ ký của người ra quyết định hành động tạm giữ, người vi phạm ; trường hợp không xác lập được người vi phạm, người vi phạm vắng mặt hoặc không ký thì phải có chữ ký của 02 người làm chứng. Biên bản phải được lập thành 02 bản, người có thẩm quyền tạm giữ giữ 01 bản, người vi phạm giữ 01 bản. ”

Đối với phương tiện đi lại giao thông vi phạm hành chính thuộc trường hợp bị tạm giữ để bảo vệ thi hành quyết định hành động xử phạt vi phạm hành chính, nếu tổ chức triển khai, cá thể vi phạm có địa chỉ rõ ràng, có điều kiện kèm theo bến bãi rộng lớn, dữ gìn và bảo vệ phương tiện đi lại hoặc năng lực kinh tế tài chính đặt tiền bảo lãnh thì hoàn toàn có thể được giữ phương tiện đi lại vi phạm dưới sự quản trị của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Sau thời hạn bị tạm giữ và trong thời hạn hẹn, trên cơ sở tìm hiểu xác định lỗi, cơ quan chức năng có vai trò trung gian trong việc xử lý việc bồi thường giữa hai bên và thực thi xử lý so với hành vi vi phạm theo lao lý của Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 .
Trường hợp va chạm giao thông có tín hiệu của tội phạm : Khi đó, chiếc xe ôtô và mô tô là vật chứng của vụ án hình sự nên việc xử lý sẽ được triển khai theo pháp luật tại Điều 76 Bộ luật Tố tụng hình sự. Cụ thể : Vật chứng là công cụ, phương tiện đi lại phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu hủy .

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan đến nhu yếu câu hỏi của bạn. Hy vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ hữu dụng cho bạn .
Nếu có bất kể vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt câu hỏi. Chúng tôi luôn sẵn sàng chuẩn bị giải đáp .

Trân trọng cảm ơn.

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *