Kế toán trưởng bắt buộc có ở các loại doanh nghiệp nào?

2. Các công ty không bắt buộc có kế toán trưởng

0

(0)

Kế toán trưởng là chức danh quan trọng trong các doanh nghiệp. Mỗi đơn vị kế toán cần dựa trên quy định của pháp luật về việc bổ nhiệm kế toán trưởng ở đơn vị mình để thực hiện đúng.

kế toán trưởng

1. Các công ty bắt buộc có kế toán trưởng

Các công ty phải sắp xếp kế toán trưởng, ngoại trừ những trường hợp không bắt buộc theo quy định của pháp lý .Khi doanh nghiệp chưa có kế toán trưởng thì phải sắp xếp người đảm nhiệm kế toán hoặc thuê dịch vụ kế toán trưởng bên ngoài .thời gian bổ nhiệm kế toán trưởngNgười đảm nhiệm kế toán chỉ được chỉ định trong tối đa 12 tháng. Sau thời hạn đó, doanh nghiệp phải triển khai sắp xếp người làm kế toán trưởng .

Mời bạn đọc thêm bài viết quyết toán thuế doanh nghiệp mới nhất.

2. Các công ty không bắt buộc có kế toán trưởng

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định 174 / năm nay / NĐ-CP, những đơn vị chức năng kế toán dưới đây không bắt buộc phải có kế toán trưởng :

  • Các đơn vị kế toán trực thuộc sự quản lý của Nhà nước. Cụ thể: Đơn vị kế toán chỉ có một người làm kế toán hoặc một người làm kế toán kiêm nhiệm.
    Đơn vị kế toán ngân sách, tài chính của xã, phường, thị trấn không bổ nhiệm kế toán trưởng mà chỉ cần bổ nhiệm phụ trách kế toán.
  • Các doanh nghiệp siêu nhỏ được phép bổ nhiệm phụ trách kế toán thay cho vị trí kế toán trưởng.

đơn vị nào không cần kế toán trưởngThời hạn chỉ định kế toán trưởng, đảm nhiệm kế toán của những đơn vị chức năng thuộc list trên được phép lê dài trong vòng 5 năm .Sau 5 năm, đơn vị chức năng kế toán cần thực thi lại quá trình chỉ định kế toán trưởng, đảm nhiệm kế toán .

3. Mức phạt về việc bổ nhiệm kế toán trưởng

Nếu doanh nghiệp không tuân thủ các quy định về bổ nhiệm kế toán trưởng thì sẽ phải chịu phạt theo quy định của pháp luật.

Mức phạt về tổ chức triển khai cỗ máy kế toán, sắp xếp người làm kế toán và thuê làm kế toán được quy định rõ tại Điều 17, Nghị định 41/2018 / NĐ-CP .

Phạt tiền từ 5 đến 10 triệu đồng đối với các hành vi dưới đây:

  • Thuê cá nhân hoặc tổ chức không đáp ứng đủ tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề kế toán để làm dịch vụ kế toán cho đơn vị.
  • Không bổ nhiệm lại kế toán trưởng, phụ trách kế toán dù đã quá thời hạn quy định.
  • Không tiến hành bàn giao công việc giữa các bên liên quan khi có sự thay đổi về nhân sự làm kế toán trưởng, phụ trách kế toán.
  • Không thông báo khi có sự thay đổi nhân sự phụ trách kế toán, kế toán trưởng theo quy định.

Phạt tiền từ 10 đến 20 triệu đồng đối với các hành vi dưới đây:

  • Không tổ chức bộ máy kế toán của đơn vị kế toán; không có người làm kế toán, kế toán trưởng hoặc không thuê dịch vụ kế toán, kế toán trưởng bên ngoài theo quy định.
  • Bổ nhiệm người làm kế toán mà pháp luật quy định không được làm kế toán.
  • Bổ nhiệm người làm kế toán, kế toán trưởng, phụ trách kế toán không đáp ứng được các tiêu chuẩn, điều kiện mà pháp luật quy định.
  • Bổ nhiệm kế toán trưởng, người phụ trách kế toán không đúng trình tự, thủ tục theo quy định hiện hành.

quy định về kế toán trưởng

Phạt tiền từ 20 đến 30 triệu đồng đối với các hành vi sau đây:

  • Bố trí hoặc thuê người làm kế toán trưởng không đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định.
  • Bố trí người có trách nhiệm quản lý, điều hành đơn vị kế toán kiêm nhiệm chức danh kế toán, thủ kho, thủ quỹ hoặc mua, bán tài sản ngoại trừ trường hợp doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn thuộc sở hữu của một cá nhân, doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Đối với những trường hợp vi phạm phải được khắc phục bằng cách chỉ định kế toán, kế toán trưởng, đảm nhiệm kế toán có đủ tiêu chuẩn, điều kiện kèm theo theo quy định của pháp lý .Những tiêu chuẩn, điều kiện kèm theo để trở thành kế toán trưởng theo quy định của Luật Kế toán năm ngoái :

  • Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết và có ý thức chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật.
  • Có chuyên môn, nghiệp vụ kế toán từ trình độ Trung cấp trở lên.
  • Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng theo đúng quy định của pháp luật.
  • Có thời gian công tác thực tế trong lĩnh vực kế toán ít nhất 2 năm đối với người đã tốt nghiệp đại học trở lên, ít nhất 3 năm đối với người đã tốt nghiệp trung cấp, cao đẳng.

Không phải doanh nghiệp nào cũng bắt buộc phải có vị trí kế toán trưởng. Nhà quản lý cần hiểu rõ về tính chất hoạt động của đơn vị mình để bổ nhiệm người có đủ năng lực, phẩm chất giữ chức kế toán trưởng theo quy định của pháp luật.

BÌNH CHỌN :Hãy bầu chọn 5 sao nếu bạn tìm thấy nội dung có ích .

Xếp hạng 0 / 5. Số phiếu 0

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.