Năm 2016 chưa nghỉ phép, có được nghỉ vào quý I/2017?

Năm 2016 tôi chưa nghỉ phép, tôi muốn dành nghỉ phép vào đầu quý 1.2017 có được không? (Bạn T.T.M.H – Email: tranthiminhhoa5177@ xxx hỏi).


Ảnh minh họa - Nguồn: IE
Ảnh minh họa – Nguồn : IE

Trả lời: Điều 111 Bộ luật lao động quy định về nghỉ hằng năm:

1. Người lao động có đủ 12 tháng thao tác cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau :
a ) 12 ngày thao tác so với người làm việc làm trong điều kiện kèm theo thông thường ;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c ) 16 ngày thao tác so với người làm việc làm đặc biệt quan trọng nặng nhọc, ô nhiễm, nguy hại hoặc người thao tác ở những nơi có điều kiện kèm theo sinh sống đặc biệt quan trọng khắc nghiệt theo hạng mục do Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế phát hành .
2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tìm hiểu thêm quan điểm của người lao động và phải thông tin trước cho người lao động .

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng những phương tiện đi lại đường đi bộ, đường tàu, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời hạn đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm .
Ngoài ra, việc nghỉ hàng năm còn được quy định trong nội quy lao động, thoả ước lao động tập thể của Cty. Bạn nên khám phá thêm trong nội quy lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể của Cty bạn quy định về việc thỏa thuận hợp tác nghỉ phép năm như thế nào. Nếu không có quy định khác, bạn hoàn toàn có thể thỏa thuận hợp tác với người sử dụng lao động để nghỉ phép năm 2016 trong quý I / 2017 .

Theo Nam Dương/Báo Lao động

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *