Người mua xe trả góp có được quyền giữ đăng ký xe bản gốc

Người mua xe trả góp có được quyền giữ đăng ký xe bản gốc

Người mua xe trả góp có được quyền giữ ĐK xe bản gốc : Căn cứ theo điều 20 Nghị định 163 / 2006 / NĐ-CP về thanh toán giao dịch bảo vệ quy định về quyền của ….

NGƯỜI MUA XE TRẢ GÓP CÓ ĐƯỢC QUYỀN GIỮ ĐĂNG KÝ XE BẢN GỐC

Kiến thức của bạn:

Người mua xe trả góp có được quyền giữ ĐK xe bản gốc không ?
Câu vấn đáp của luật sư :
Căn cứ pháp lý :
Nội dung tư vấn :

   1. Ai có được quyền giữ đăng ký xe bản gốc.

Căn cứ theo điều 20 Nghị định 163 / 2006 / NĐ-CP về thanh toán giao dịch bảo vệ quy định về quyền của bên nhận thế chấp ngân hàng trong trường hợp bên thế chấp ngân hàng bán trao đổi khuyến mãi cho gia tài thế chấp ngân hàng .
Điều 20. Quyền của bên nhận thế chấp ngân hàng trong trường hợp bên thế chấp ngân hàng bán, trao đổi, khuyến mãi cho gia tài thế chấp ngân hàng
“ 1. Trong trường hợp bên thế chấp ngân hàng bán, trao đổi, Tặng Kèm cho gia tài thế chấp ngân hàng không phải là hàng hoá luân chuyển trong quy trình sản xuất, kinh doanh thương mại mà không có sự đồng ý chấp thuận của bên nhận thế chấp ngân hàng thì bên nhận thế chấp ngân hàng có quyền tịch thu gia tài thế chấp ngân hàng, trừ những trường hợp sau đây :
a ) Việc mua, trao đổi gia tài được triển khai trước thời gian ĐK thế chấp ngân hàng và bên mua, bên nhận trao đổi gia tài thế chấp ngân hàng ngay tình ;
b ) Bên mua, bên nhận trao đổi phương tiện đi lại giao thông vận tải cơ giới đã được ĐK thế chấp ngân hàng, nhưng nội dung ĐK thế chấp ngân hàng không diễn đạt đúng mực số khung và số máy của phương tiện đi lại giao thông vận tải cơ giới và bên mua, bên nhận trao đổi gia tài thế chấp ngân hàng ngay tình .
2. Trong trường hợp bên nhận thế chấp ngân hàng không thực thi quyền tịch thu gia tài thế chấp ngân hàng thì những khoản tiền thu được, quyền nhu yếu giao dịch thanh toán hoặc gia tài khác có được từ việc mua và bán, trao đổi gia tài thế chấp ngân hàng trở thành gia tài thế chấp ngân hàng thay thế sửa chữa cho số gia tài đã bán, trao đổi .
Đối với thanh toán giao dịch bảo vệ đã ĐK thì bên nhận thế chấp ngân hàng được dữ thế chủ động nhu yếu ĐK biến hóa về gia tài bảo vệ. Việc ĐK biến hóa gia tài bảo vệ trong trường hợp này không làm đổi khác thời gian ĐK .
3. Trong trường hợp bên thế chấp ngân hàng bán, trao đổi gia tài thế chấp ngân hàng là sản phẩm & hàng hóa luân chuyển trong quy trình sản xuất, kinh doanh thương mại trong khoanh vùng phạm vi hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh thương mại của bên thế chấp ngân hàng ; bán, trao đổi gia tài thế chấp ngân hàng khác mà có sự chấp thuận đồng ý của bên nhận thế chấp ngân hàng và trong những trường hợp quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều này thì bên mua, bên nhận trao đổi có quyền chiếm hữu so với gia tài đó. ”
Và địa thế căn cứ theo khoản 9 điều 1 nghị định 11/2012 / NĐ-CP quy định :
“ 9. Bổ sung Điều 20 a như sau :
Điều 20 a. Giữ sách vở về gia tài thế chấp ngân hàng
Trong trường hợp gia tài thế chấp ngân hàng là tàu bay, tàu biển hoặc phương tiện đi lại giao thông vận tải quy định tại Điều 7 a Nghị định này thì bên thế chấp ngân hàng giữ bản chính Giấy ghi nhận quyền sở hữu tàu bay, Giấy ghi nhận ĐK tàu biển Nước Ta, Giấy ĐK phương tiện đi lại giao thông vận tải trong thời hạn hợp đồng thế chấp ngân hàng có hiệu lực thực thi hiện hành ”
Vậy với việc thế chấp ngân hàng xe máy, hay việc mua xe máy trả góp, thì bên thế chấp ngân hàng gia tài được quyền giữ ĐK xe bản gốc trong thời hạn hợp đồng thế chấp ngân hàng có hiệu lực thực thi hiện hành .

   2. Xử phạt khi không giữ đăng ký xe bản gốc tham gia giao thông.

Căn cứ theo khoản 3 điều 21 Nghị định 46/2016 / NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm khi không giữ ĐK xe bản gốc khi tham gia giao thông vận tải :
3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm sau đây :

a) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Xem thêm: Hỏi đáp

b ) Người điều khiển và tinh chỉnh xe xe hơi, máy kéo và những loại xe tương tự như xe xe hơi không mang theo Giấy ĐK xe ;
c ) Người điều khiển và tinh chỉnh xe xe hơi, máy kéo và những loại xe tựa như xe xe hơi không mang theo Giấy ghi nhận kiểm định bảo đảm an toàn kỹ thuật và bảo vệ thiên nhiên và môi trường ( so với loại xe có quy định phải kiểm định ) .
Vậy khi tham gia giao thông vận tải, nếu không mang theo giấy ĐK xe, bạn hoàn toàn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng .
Chính thế cho nên, khi bạn mua xe trả góp cần giữ sách vở xe để tránh việc xử phạt vi phạm hành chính về gia thông đường đi bộ .
Ngoài ra bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm thêm bài viết :
Thủ tục tịch thu giấy ghi nhận ĐK xe, biển số xe
Cơ quan có thẩm quyền ĐK xe ?

  Để được tư vấn chi tiết về Người mua xe trả góp có được quyền giữ đăng ký xe bản gốc, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật hành chính 24/7: 19006500 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. 

Chúng tôi sẽ giải đáp hàng loạt câu hỏi của hành khách một cách tốt nhất. Xin chân thành cảm ơn .
Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn. / .

vote

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *