Phụ cấp ưu đãi nghề và mức hưởng phụ cấp thế nào?

Phụ cấp ưu đãi nghề và mức hưởng phụ cấp thế nào?


Hiện nay, ngoài lương, công chức, viên chức còn được hưởng nhiều khoản phụ cấp, trong đó có phụ cấp ưu đãi nghề. Vậy khoản phụ cấp này là gì? Mức hưởng thế nào?

Cũng như các loại phụ cấp khác, phụ cấp ưu đãi theo nghề cũng mang ý nghĩa khuyến khích công chức, viên chức gắn bó lâu dài với nghề hơn. Căn cứ vào từng đối tượng công chức, viên chức mà được hưởng các loại phụ cấp khác nhau.

Theo đó, căn cứ điểm b khoản 8 Điều 6 Nghị định 204 / 2004 / NĐ-CP, phụ cấp ưu đãi theo nghề là loại phụ cấp dành cho công chức, viên chức làm những nghề hoặc việc làm có điều kiện kèm theo lao động cao hơn thông thường, phải ưu tiên đặc biệt quan trọng do pháp lý lao lý .

Trong đó, hoàn toàn có thể kể đến 1 số ít đối tượng người dùng như :

(i) Nhà giáo (kể cả những người đang thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các trường công lập; cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các trường công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ… (căn cứ Thông tư liên tịch 01 năm 2006 sửa đổi năm 2018);

( ii ) Công chức, viên chức, cán bộ y tế xã trực tiếp làm trình độ y tế ; Công chức, viên chức làm công tác làm việc quản trị, Giao hàng không trực tiếp làm trình độ y tế tại những chuyên khoa phong tinh thần … trong đơn vị chức năng sự nghiệp công lập ( Căn cứ Nghị định số 56/2011 / NĐ-CP ) ;

( iii ) Công chức, viên chức chuyên ngành kiểm lâm, bảo vệ thực vật, thú y và trấn áp đê điều ( có 02 chữ số đầu mã ngạch là 09 10, 11 ) thuộc biên chế trả lương trong cơ quan, đơn vị chức năng sự nghiệp Nhà nước, được chuyển xếp lương theo Nghị định 204 ( địa thế căn cứ Thông tư liên tịch 64/2006 ) …

Như vậy, hoàn toàn có thể thấy, không phải đối tượng người dùng công chức, viên chức nào cũng được hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề .

Công ty Luật TNHH Everest – Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6198

Mức hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề của công chức, viên chức

Cũng theo quy định Nghị định 204/2004/NĐ-CP nêu trên, phụ cấp ưu đãi theo nghề của công chức, viên chức được tính theo phần trăm dựa trên tổng mức lương hiện hưởng cộng với phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có).

Cụ thể :Phụ cấp ưu đãi nghề = Hệ số phụ cấp x [ Mức lương hiện hưởng + phụ cấp chức vụ chỉ huy + phụ cấp thâm niên vượt khung ( nếu có ) ]

Trong đó :

( i ) Hệ số phụ cấp :Gồm 10 mức là : 5 %, 10 %, 15 %, 20 %, 25 %, 30 %, 35 %, 40 %, 45 % và 50 % .

(ii) Mức lương hiện hưởng của công chức, viên chức

Hiện lương công chức, viên chức đang được tính theo công thức :Lương = Hệ số x mức lương cơ sở .

Hiện nay, mức lương cơ sở là 1,49 triệu đồng / tháng ( Nghị định 38 năm 2019 của nhà nước ) .

Hệ số lương thì nhờ vào vào từng chức vụ, ngành nghề, nghành .

( iii ) Phụ cấp chức vụ chỉ huy

Công chức, viên chức giữ chức vụ chỉ huy do bầu cử, chỉ định nào thì được xếp lương chức vụ hoặc hưởng phụ cấp chức vụ theo chức vụ chỉ huy đó .

Bảng phụ cấp chức vụ chỉ huy cụ thể được phát hành kèm Nghị định 204 và những văn bản sửa đổi, bổ trợ .

( iv ) Phụ cấp thâm niên vượt khung ( nếu có )

Khoản phụ cấp này chỉ vận dụng với những đối tượng người tiêu dùng được xếp lương theo Nghị định 204, đã ở bậc lương sau cuối trong ngạch hoặc trong chức vụ hoặc thuộc những ngành Tòa án, kiểm sát …

Mức phụ cấp được hưởng bằng 5 % mức lương của bậc lương ở đầu cuối. Tùy vị trí đơn cử, từ năm thứ ba hoặc năm thứ tư trở đi mỗi năm được tính thêm 1 % nữa .

Trên đây là pháp luật hiện hành về phụ cấp ưu đãi nghề và cách tính. Có thể thấy, loại phụ cấp này được vận dụng với công chức, viên chức của những việc làm có điều kiện kèm theo lao động cao hơn thông thường nên được hưởng chủ trương ưu đãi tương thích của Nhà nước .

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong nghành nêu trên được luật sư, chuyên viên của Công ty Luật TNHH Everest thực thi nhằm mục đích mục tiêu nghiên cứu và điều tra khoa học hoặc thông dụng kỹ năng và kiến thức pháp lý, trọn vẹn không nhằm mục đích mục tiêu thương mại .
  2. Bài viết có sử dụng những kỹ năng và kiến thức hoặc quan điểm của những chuyên viên được trích dẫn từ nguồn đáng an toàn và đáng tin cậy. Tại thời gian trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý chấp thuận với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tìm hiểu thêm, bởi nó hoàn toàn có thể chỉ là quan điểm cá thể người viết
  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:

    1900 6198

    , E-mail:info@everest.org.vn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *