KHI MUA BÁN NHÀ ĐẤT AI LÀ NGƯỜI PHẢI TRẢ PHÍ CÔNG CHỨNG?

KHI MUA BÁN NHÀ ĐẤT AI LÀ NGƯỜI PHẢI TRẢ PHÍ CÔNG CHỨNG ?
Khi mua bán nhà đất, ngoài thuế thu nhập cá thể, lệ phí trước bạ thì phải nộp phí, thù lao công chứng. Để biết ai phải nộp phí công chứng khi mua bán nhà đất hãy xem pháp luật sau .

20190607150549 45c4
Phí công chứng phải nộp là bao nhiêu?

* Căn cứ tính phí công chứng

Căn cứ khoản 2 Điều 4 Thông tư 257 / năm nay / TT-BTC, mức thu phí công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch nhà đất được xác lập theo giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch hoặc giá trị gia tài, đơn cử :
– Công chứng hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất : Tính trên giá trị quyền sử dụng đất .
– Công chứng hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất có gia tài gắn liền với đất gồm có nhà tại, khu công trình kiến thiết xây dựng trên đất : Tính trên tổng giá trị quyền sử dụng đất và giá trị gia tài gắn liền với đất, giá trị nhà tại, khu công trình thiết kế xây dựng trên đất .
* Mức thu phí công chứng hợp đồng
Căn cứ Điều 4 Thông tư 257 / năm nay / TT-BTC, phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền nhà đất được tính như sau :

TT

Giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch

Mức thu

1
Dưới 50 triệu đồng
50.000 đồng
2
Từ 50 – 100 triệu đồng
100.000 đồng
3
Từ trên 100 triệu đồng đến 01 tỷ đồng
0.1 % giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch .
4
Từ trên 01 – 03 tỷ đồng
01 triệu đồng + 0.06 % của phần giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 01 tỷ đồng .
5
Từ trên 03 – 05 tỷ đồng
2.2 triệu đồng + 0.05 % của phần giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 03 tỷ đồng .
6

Từ trên 05 – 10 tỷ đồng

3.2 triệu đồng + 0.04 % của phần giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 05 tỷ đồng .
7
Từ trên 10 – 100 tỷ đồng
5.2 triệu đồng + 0.03 % của phần giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 10 tỷ đồng .
8
Trên 100 tỷ đồng
32.2 triệu đồng + 0.02 % của phần giá trị gia tài hoặc giá trị hợp đồng, thanh toán giao dịch vượt quá 100 tỷ đồng ( mức thu tối đa là 70 triệu đồng / trường hợp ) .

Lưu ý:

– Trường hợp công chứng tại văn phòng công chứng thì mức thu phí trên đã gồm có thuế giá trị ngày càng tăng ( Hóa Đơn đỏ VAT ) .
– Trường hợp giá đất, giá gia tài do những bên thoả thuận thấp hơn mức giá do cơ quan nhà nước có thẩm quyền lao lý vận dụng tại thời gian công chứng thì giá trị tính phí công chứng tính như sau :

Giá trị quyền sử dụng đất, giá trị tài sản tính phí công chứng = Diện tích đất, số lượng tài sản ghi trong hợp đồng (x) Giá đất, giá tài sản do cơ quan nhà nước quy định.

Hop Dong Mua Ban Nha 01

Bên mua hay bên bán phải nộp phí công chứng?

Khoản 1 Điều 66 Luật Công chứng năm trước lao lý :
“ Người nhu yếu công chứng hợp đồng, thanh toán giao dịch, bản dịch, lưu giữ di chúc, cấp bản sao văn bản công chứng phải nộp phí công chứng ”
Theo đó, người nhu yếu công chứng hợp đồng phải nộp phí công chứng chuyển nhượng ủy quyền nhà đất. Người nhu yếu công chứng là người viết phiếu nhu yếu công chứng .
Mặc dù pháp lý lao lý người nhu yếu phải nộp phí công chứng nhưng không cấm những bên thỏa thuận hợp tác về người nộp. Hay nói cách khác, những bên chuyển nhượng ủy quyền được phép thỏa thuận hợp tác về người nộp .
Trên đây là lao lý giải đáp về việc ai phải nộp phí công chứng hợp đồng mua bán nhà đất ? Theo lao lý thì người nhu yếu công chứng phải nộp phí công chứng, nhưng những bên có quyền thỏa thuận hợp tác về người nộp. Để hoàn tất thủ tục mua bán hãy xem tại những bước sang tên Giấy ghi nhận .

Theo Luật Việt Nam

tin tức mang đặc thù tìm hiểu thêm, vui mắt truy vấn nguồn tin khi sử dụng trong trích dẫn pháp lý .

Công ty cổ phần giải pháp công nghệ số Dotary

Địa chỉ : Tầng trệt Trung tâm Việc làm Thanh niên, số 41 Cách Mạng Tháng 8, P. Thới Bình, Quận Ninh Kiều, Thành phố Cần Thơ .

Phone: 0907.765235

E-Mail : info@dotary.vn
Website : http://dotary.vn/
Fanpage : https://www.facebook.com/dotary.vn

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *