SINH CON THỨ 3: Đảng viên, công chức, viên chức cần biết

Có 1 con riêng và 2 con
chung có được kết nạp Đảng?

Theo Khoản 6 Điều 2 QĐ 05 – QĐi / TW cặp vợ chồng đã có con riêng ( con đẻ ) thuộc một trong hai trường hợp sau thì không bị coi là vi phạm chủ trương về dân số, kế hoạch hóa mái ấm gia đình và vẫn được kết nạp Đảng :
– Sinh 1 con hoặc 2 con, nếu 1 trong 2 người đã có con riêng ( con đẻ ) ;


Sinh 1 con hoặc 2 con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai đã có con
riêng (con đẻ).

( Quy định trên không vận dụng với trường hợp hai người đã từng có 2 con chung trở lên và những con hiện đang còn sống ) .
Đối chiếu với pháp luật nêu trên, trường hợp nêu trên không vi phạm chủ trương về dân số và vẫn được kết nạp Đảng ( đã có con riêng mà sinh 2 con ) .

Công chức sinh con thứ
3 có bị chậm tăng lương?

Điều 8 của Nghị định 112 / 2020 / NĐ-CP pháp luật một loạt những hành vi vi phạm của công chức sẽ bị vận dụng hình thức kỷ luật khiển trách, trong đó có những vi phạm lao lý của pháp lý về phòng, chống đấm đá bạo lực mái ấm gia đình, dân số, hôn nhân gia đình và mái ấm gia đình ; bình đẳng giới, phúc lợi xã hội ; những lao lý khác của pháp lý tương quan đến cán bộ, công chức .
Trong khi đó, Điểm a, Khoản 3, Điều 17 Nghị định 104 / 2003 / NĐ-CP pháp luật : Mỗi cặp vợ chồng có nghĩa vụ và trách nhiệm triển khai quy mô mái ấm gia đình ít con – có 1 hoặc 2 con, no ấm, bình đẳng, tân tiến, niềm hạnh phúc và bền vững và kiên cố .
Như vậy, nếu bạn là công chức và sinh con thứ 3 thì được coi là vi phạm chủ trương của pháp lý về dân số và bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách .
Thông tư 08/2013 / TT-BNV pháp luật công chức bị kỷ luật bằng hình thức kỷ luật cảnh cáo hoặc khiển trách thì bị lê dài thời hạn nâng lương đến 6 tháng ( Điểm b, Khoản 3, Điều 2 ) .

Sinh con thứ 3 được hưởng
chế độ thai sản?

Theo pháp luật của Luật Bảo hiểm xã hội năm trước, điều kiện kèm theo để dược hưởng chính sách thai sản khi sinh con là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con .

Căn
cứ này cho thấy, nếu đáp ứng điều kiện nêu trên, người lao động sẽ được hưởng
chế độ thai sản. Việc sinh con thứ 3 không ảnh hưởng gì tới việc được hưởng chế
độ này. Hiện nay, các quyền lợi của chế độ thai sản mà người lao động được nhận
như:

– Được nghỉ 6 tháng thai sản ;
– Được nhận tiền thưởng chính sách với mức trung bình bằng 6 tháng tiền lương đóng bảo hiểm xã hội ;
– Được nhận trợ cấp một lần với mức bằng 2 tháng tiền lương cơ sở ;
– Được nghỉ dưỡng sức sau sinh nếu hết thời hạn nghỉ thai sản mà sức khỏe thể chất chưa bảo vệ …

“Chạy”
giấy tờ khi sinh con thứ 3 có bị kỷ luật Đảng?

Theo Điều 27 của Hướng dẫn 04 / HD-UBKTTW, trường hợp sinh con thứ 3 do mang thai ngoài ý muốn, nếu triển khai những giải pháp kế hoạch hóa mái ấm gia đình gây tác động ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe thể chất người mẹ mà có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương tự trở lên thì đảng viên sẽ không bị giải quyết và xử lý kỷ luật .
Tuy nhiên, quyết định hành động 102 – QĐ / TW năm 2017 cũng lao lý sẽ giải quyết và xử lý kỷ luật so với trường hợp khai báo hoặc xin xác nhận, giám định không trung thực về thực trạng sức khỏe thể chất của vợ ( chồng ), con để trốn tránh không vi phạm chủ trương dân số và kế hoạch hóa mái ấm gia đình, đơn cử :
– Nếu gây ít hậu quả nghiêm trọng : Bị khiển trách ;
– Nếu tái phạm hoặc vi phạm lần đầu mà gây hậu quả nghiêm trọng : Bị cảnh cáo hoặc không bổ nhiệm ( nếu có chức vụ ) ;


Nếu gây hậu quả rất nghiêm trọng: Bị khai trừ.

Do đó, nếu đảng viên “ lách luật ” để sinh con thứ 3 bằng cách “ chạy ” sách vở thì sẽ bị giải quyết và xử lý kỷ luật ở mức cao nhất là khai trừ ra khỏi Đảng .
Trên đây là một số ít yếu tố tương quan đến sinh con thứ 3 của cán bộ, công chức, viên chức và đảng viên .

                                               Theo Trần Hường (Chi cục dân số – KKHGD tỉnh) – Báo Nghệ An số 5 ra ngày 24/02/2021

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *