Năm 2021, Người lao động sinh mổ có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Năm 2021, Người lao động sinh mổ có được hưởng bảo hiểm y tế không ?

Bởi ebh.vn

– 21/10/2020

Hiện nay rất nhiều chị em phụ nữ phải sinh mổ để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và con. Vậy, sinh mổ có được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) không? Đây là thắc mắc của rất nhiều sản phụ khi tới kỳ sinh nở. Bài viết sau Bảo hiểm xã hội điện tử eBH sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Sinh mổ có được hưởng BHYT không?Sinh mổ có được hưởng BHYT không ?

1. Quy định về các trường hợp được hưởng bảo hiểm y tế

Tham gia BHYT người lao động được hưởng những lợi ích nhất định khi đi khám bệnh, chữa bệnh (KCB). Để đảm bảo lợi ích này, Luật BHYT đã quy định cụ thể các trường hợp được hưởng BHYT.

Căn cứ theo Khoản 1, Điều 21, Luật bảo hiểm y tế ( được sửa đổi bổ trợ tại Khoản 14, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế năm trước ) pháp luật khoanh vùng phạm vi được hưởng của BHYT gồm :
“ 1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả những ngân sách sau đây :

  • a ) Khám bệnh, chữa bệnh, phục sinh công dụng, khám thai định kỳ, sinh con ;

  • b ) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên so với đối tượng người dùng lao lý tại những điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến trình độ kỹ thuật. ”

Căn cứ vào từng trường hợp đơn cử để xét bệnh nhân có được hưởng BHYT hay không. Mức hưởng BHYT của từng đối tượng người tiêu dùng khác nhau sẽ khác nhau. Ngoài ra mức hưởng còn và nhờ vào vào cơ sở KCB là tuyến xã, tuyến huyện, tuyến tỉnh hay TW và trường hợp đi KCB đơn cử .

2. Sinh mổ có được hưởng bảo hiểm y tế không

Căn cứ vào phạm vi được hưởng của BHYT tại Điểm a, Khoản 1, Điều 21, Luật bảo hiểm y tế, các trường hợp sinh con sản phụ hoàn toàn được hưởng BHYT.

Mức hưởng khi đi sinh mổ đúng tuyến và không đúng tuyến.Mức hưởng khi đi sinh mổ đúng tuyến và không đúng tuyến .

2.1 Mức hưởng khi đi sinh mổ đúng tuyến

Theo Khoản 1, Điều 22, Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 và Điều 14, Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức hưởng BHYT của sản phụ sinh con năm 2020 được quy định như sau: 

  • Hưởng 100 % ngân sách nếu là sĩ quan, hạ sĩ quan quân đội, công an nhân dân ; người có công với cách mạng, cựu chiến binh ; trẻ nhỏ dưới 6 tuổi ; người hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng ; dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả, đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả, tại xã hòn đảo, huyện đảo …

  • Hưởng 100 % ngân sách với trường hợp chi cho một lần khám, chữa bệnh thấp hơn 15 % mức lương cơ sở ;

  • Hưởng 100 % ngân sách khi khám, chữa bệnh tại tuyến xã ; người bệnh có thời hạn tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám, chữa bệnh không đúng tuyến ;

  • Hưởng 95 % ngân sách nếu là người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng ; thân nhân người có công với cách mạng, trừ cha / mẹ đẻ, vợ / chồng / con của liệt sỹ ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ ; người thuộc hộ mái ấm gia đình cận nghèo ;

  • Hưởng 80 % ngân sách với những đối tượng người tiêu dùng khác .

2.2 Mức hưởng bảo hiểm y tế khi sinh mổ không đúng tuyến

Mức hưởng BHYT khi sinh mổ không đúng tuyến được xác lập dựa trên mức hưởng khi sinh mổ đúng tuyến. Căn cứ theo lao lý tại Khoản 3, Điều 22, Luật bảo hiểm y tế, được sửa đổi bổ trợ năm năm trước, mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến được pháp luật như sau :
Người có thẻ BHYT tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ BHYT thanh toán theo mức hưởng như KCB đúng tuyến và theo tỷ suất :

  • Thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương;

  • Thanh toán 100 % ngân sách điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong khoanh vùng phạm vi cả nước ( lúc bấy giờ là 60 % ngân sách điều trị nội trú ) ;

  • Thanh toán 100 % ngân sách khám bệnh, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện từ ngày 01/01/2016 .

Sản phụ được BHYT thanh toán những ngân sách theo hạng mục và tỷ suất, điều kiện kèm theo thanh toán so với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc khoanh vùng phạm vi được hưởng ứng với đối tượng người dùng của mình .

3. Các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

Bên cạnh các trường trường hợp được hưởng BHYT, Luật bảo hiểm y tế cũng quy định chi tiết các trường hợp không được hưởng BHYT

Các trường hợp không được hưởng BHYT.Các trường hợp không được hưởng BHYT .
Căn cứ theo Điều 23, Luật bảo hiểm y tế ( sửa đổi bổ trợ tại Khoản 16, Điều 1, Luật bảo hiểm y tế năm trước ) lao lý đơn cử 12 trường hợp không được hưởng BHYT gồm :

  1. Chi tiêu trong trường hợp lao lý tại Khoản 1, Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả .

  2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng .

  3. Khám sức khỏe thể chất .

  4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích mục tiêu điều trị .

  5. Sử dụng kỹ thuật tương hỗ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa mái ấm gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên do bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ .

  6. Sử dụng dịch vụ nghệ thuật và thẩm mỹ .

  7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ nhỏ dưới 6 tuổi .

  8. Sử dụng vật tư y tế thay thế sửa chữa gồm có chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện đi lại trợ giúp hoạt động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục sinh công dụng .

  9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục sinh tính năng trong trường hợp thảm họa .

  10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác .

  11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tinh thần .

  12. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.”

Như vậy, khi sinh mổ người lao động trọn vẹn được hưởng BHYT. Mức hưởng sẽ địa thế căn cứ vào từng đối tượng người tiêu dùng và cơ sở KCB mà sản phụ thực thi việc sinh mổ. Trong trường hợp sinh mổ không đúng tuyến nhưng thuộc trường hợp cấp cứu, sản phụ được hưởng như mức hưởng so với trường hợp sinh mổ đúng tuyến .
Qua bài viết này đã giải đáp rõ việc “ Sinh mổ có được hưởng bảo hiểm y tế không ? ” Mọi vướng mắc hoặc câu hỏi tương quan đến những trường hợp sinh mổ và mức hưởng BHYT bạn đọc hoàn toàn có thể liên hệ qua đường dây nóng 1900558873 hoặc 1900558872 để được tư vấn rõ hơn .

✅ Tin liên quan:

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *