Mất bằng tốt nghiệp đại học có được xin cấp lại không?

Mất bằng tốt nghiệp đại học có được xin cấp lại?

Mất bằng tốt nghiệp đại học : Do không cẩn thẩn nên tôi đã làm mất bằng tốt nghiệp đại học, tôi xin được hỏi mất bằng tốt nghiệp có được cấp lại không ….

MẤT BẰNG TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC CÓ ĐƯỢC XIN CẤP LẠI

Câu hỏi của bạn:

Do không cẩn trọng nên tôi đã làm mất bằng tốt nghiệp đại học, tôi xin được hỏi mất bằng tốt nghiệp có được cấp lại không ? Nếu không được cấp lại thì tôi phải làm thế nào ?
Xin cảm ơn !

Câu trả lời:

       Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp luật qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nội dung tư vấn :

Nguyên tắc cấp văn bằng, chứng từ theo điều 2 Quyết định 33/2007 / QĐ-BGDDT lao lý :

“ Điều 2. Nguyên tắc cấp văn bằng, chứng từ
1. Văn bằng của mạng lưới hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học sau khi tốt nghiệp cấp học hoặc trình độ huấn luyện và đào tạo. Chứng chỉ của mạng lưới hệ thống giáo dục quốc dân được cấp cho người học để xác nhận tác dụng học tập sau khi được đào tạo và giảng dạy hoặc tu dưỡng nâng cao trình độ học vấn, nghề nghiệp .
2. Văn bằng, chứng từ được quản trị thống nhất, triển khai phân cấp quản trị, bảo vệ quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của những cơ sở giáo dục. Nghiêm cấm mọi hành vi gian lận trong cấp phép và sử dụng văn bằng, chứng từ. 3. Bản chính văn bằng, chứng từ chỉ cấp một lần, không cấp lại. ”

Như vậy, địa thế căn cứ theo khoản 3 điều 2 quyết định hành động 33/2007 về quy định văn bằng chứng từ mạng lưới hệ thống giáo dục quốc dân về nguyên tắc cấp bằng chứng chỉ : “ 3. Bản chính văn bằng, chứng từ chỉ cấp một lần, không cấp lại. “
Mất bằng tốt nghiệp đại họcVậy nếu bạn bị mất bằng tốt nghiệp đại học thì không được cấp lại lần nữa, tuy nhiên bạn sẽ được cấp bản sao từ sổ gốc. Trong trường hợp của bạn khi mất bằng tốt nghiệp đại học bạn đến cơ quan có thẩm quyền tại trường nơi bạn đã học và được cấp bằng để xin được cấp bản sao .
Thủ tục thực thi địa thế căn cứ theo thông tư 22/2012 sửa đổi 1 số ít điều của quyết định hành động 33/2007

11. Điều 27 được sửa đổi, bổ sung như sau:

Điều 27. Trình tự, thủ tục cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc

1. Những người sau đây có quyền nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc :
a ) Người được cấp bản chính văn bằng, chứng từ ;
b ) Người đại diện thay mặt hợp pháp, người được uỷ quyền hợp pháp của người được cấp bản chính văn bằng, chứng từ ;
c ) Cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, người thừa kế của người được cấp bản chính văn bằng, chứng từ trong trường hợp người được cấp bản chính văn bằng, chứng từ đã chết .
2. Người nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc hoàn toàn có thể trực tiếp nhu yếu hoặc gửi nhu yếu của mình đến cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc qua bưu điện. Không hạn chế số lượng bản sao nhu yếu được cấp .
Khi nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc, người nhu yếu phải xuất trình hoặc gửi qua đường bưu điện bản chính hoặc bản sao có chứng thực chứng minh thư nhân dân hoặc hộ chiếu hoặc sách vở tùy thân khác. Trường hợp người nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc là những người lao lý tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này thì còn phải xuất trình sách vở chứng tỏ là người có quyền nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc .

3. Cơ quan, tổ chức đang quản lý sổ gốc văn bằng, chứng chỉ xem xét, kiểm tra tính hợp pháp của việc yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ, đối chiếu với sổ gốc để cấp bản sao cho người yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc. Nội dung bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc phải đúng với nội dung đã ghi trong sổ gốc.

4. Thời hạn cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc được thực thi như sau :
a ) Ngay trong ngày tiếp đón nhu yếu, nếu trực tiếp nhận nhu yếu ;
b ) Chậm nhất trong 3 ngày thao tác, kể từ ngày nhận được nhu yếu theo dấu ngày đến của bưu điện, nếu nhu yếu được gửi qua đường bưu điện ;
Trường hợp không cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc cho người nhu yếu thì cơ quan, tổ chức triển khai đang quản trị sổ gốc văn bằng, chứng từ phải vấn đáp bằng văn bản và nêu rõ nguyên do .
5. Người nhu yếu cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc phải trả lệ phí cấp bản sao. Nếu nhu yếu gửi qua đường bưu điện thì người nhu yếu còn phải trả cước phí bưu điện cho cơ quan, tổ chức triển khai cấp bản sao .
Lệ phí cấp bản sao văn bằng, chứng từ từ sổ gốc được triển khai theo hướng dẫn của Bộ Tài chính và Bộ Tư pháp về mức thu, chính sách thu, nộp, quản trị và sử dụng lệ phí cấp bản sao. ”

Về giá trị pháp lý thì địa thế căn cứ theo :

Điều 24. Giá trị pháp lý của bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc

1Bản sao văn bằng, chứng chỉ được cấp từ sổ gốc có giá trị pháp lý sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch.

2. Cơ quan, tổ chức triển khai đảm nhiệm bản sao văn bằng, chứng từ được cấp từ sổ gốc không được nhu yếu xuất trình bản chính văn bằng, chứng từ để so sánh. Trường hợp có tín hiệu hoài nghi bản sao là trá hình thì có quyền xác định ”

    Để được tư vấn chi tiết về mất bằng tốt nghiệp đại học , quý khách vui lòng liên hệ tới để được luật sư tư vấn Tổng đài tư vấn pháp luật lao động 24/7: 19006500 hoặc Gửi câu hỏi về địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn. / .

Liên kết tham khảo:

5
/
5

(

1
bầu chọn
)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *