Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?

Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?

Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng. Trường hợp thai sản không tham gia bảo hiểm có được hưởng chính sách về sớm 1 h không a. ( con nhỏ dưới 1 tuổi a ) [ … ]

Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?

Câu hỏi của bạn :

Trường hợp thai sản không tham gia bảo hiểm có được hưởng chính sách về sớm 1 h không ạ. ( con nhỏ dưới 1 tuổi a ) .

Câu vấn đáp của luật sư :
Chào bạn, Luật Toàn Quốc xin cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi tới Phòng tư vấn pháp lý qua Email – Luật Toàn Quốc với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn như sau :
Căn cứ pháp lý :

Nội dung tư vấn về lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng :

1. Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không?

Điều 155 Bộ luật lao động 2012 có lao lý về chính sách bảo vệ thai sản so với lao động nữ đơn cử về thời giờ nghỉ ngơi như sau :
“ 1. Người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ thao tác đêm hôm, làm thêm giờ và đi công tác làm việc xa trong những trường hợp sau đây :
a ) Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ;
b ) Đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi .
2. Lao động nữ làm việc làm nặng nhọc khi mang thai từ tháng thứ 07, được chuyển làm việc làm nhẹ hơn hoặc được giảm bớt 01 giờ thao tác hằng ngày mà vẫn hưởng đủ lương .

5. Lao động nữ trong thời hạn hành kinh được nghỉ mỗi ngày 30 phút ; trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời hạn thao tác. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. ”

      Theo quy định pháp luật, trường hợp người lao động nữ mang thai từ tháng thứ 7 hoặc tháng thứ 06 nếu ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo; người lao động đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì người sử dụng lao động không được sử dụng lao động nữ làm việc ban đêm, làm thêm giờ và đi công tác xa. Đối với trường hợp người lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi mỗi ngày được nghỉ 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ lương.

Như thông tin bạn trình diễn, bạn đang nuôi con dưới 1 tuổi thì bạn được nghỉ 1 tiếng thao tác mỗi ngày. Đây là chính sách dành cho hàng loạt người lao động thao tác theo hợp đồng lao động do vậy bạn được hưởng chính sách này không phụ thuộc vào vào việc bạn có tham gia bảo hiểm xã hội hay không. Như vậy, con của bạn chưa được 1 tuổi mà bạn không tham gia bảo hiểm xã hội thì vẫn được hưởng chính sách bảo vệ thai sản .
Lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng

2. Nếu công ty không cho người lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ thì bị xử phạt như thế nào

Điều 18 của Nghị định 95/2013 / NĐ-CP giải quyết và xử lý vi phạm hành chính trong nghành lao động có lao lý :
“ 2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng so với người sử dụng lao động có một trong những hành vi sau đây :
a ) Sử dụng lao động nữ làm thêm giờ, thao tác đêm hôm và đi công tác làm việc xa thuộc một trong những trường hợp : Mang thai từ tháng thứ 07 hoặc từ tháng thứ 06 nếu thao tác ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo ; đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;

     b) Không thực hiện việc chuyển công việc hoặc giảm giờ làm đối với lao động nữ mang thai từ tháng thứ 07 đang làm công việc nặng nhọc theo quy định tại Khoản 2 Điều 155 của Bộ luật lao động 2012;

c ) Không cho lao động nữ trong thời hạn nuôi con dưới 12 tháng tuổi nghỉ 60 phút mỗi ngày ;
d ) Không bảo vệ việc làm cũ khi lao động nữ trở lại thao tác sau khi hết thời hạn nghỉ thai sản theo pháp luật tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 157 của Bộ luật lao động 2012 ;
đ ) Xử lý kỷ luật lao động so với lao động nữ đang trong thời hạn mang thai, nghỉ hưởng chính sách khi sinh con theo lao lý của pháp lý về bảo hiểm xã hội, nuôi con dưới 12 tháng tuổi ;
e ) Sa thải hoặc đơn phương chấm hết hợp đồng lao động so với lao động nữ vì nguyên do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá thể chết, bị Tòa án công bố mất năng lượng hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá thể chấm hết hoạt động giải trí ;
g ) Sử dụng lao động nữ làm việc làm không được sử dụng lao động nữ theo lao lý tại Điều 160 của Bộ luật lao động 2012 ″
Như vậy, nếu công ty bạn không cho bạn nghỉ 60 phút mỗi ngày khi nuôi con dưới 1 tuổi thì hoàn toàn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng .
Ngoài ra, bạn hoàn toàn có thể tìm hiểu thêm :

     Để được tư vấn về vấn đề lao động nữ có được nghỉ sớm 1 tiếng khi nuôi con nhỏ mà không tham gia bảo hiểm không quý khách vui lòng liên hệ tới Tổng đài tư vấn pháp luật bảo hiểm 24/7: 1900 6178 để được luật sư tư vấn hoặc gửi câu hỏi về địa chỉ Gmail: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn .

vote

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *