Đảng viên sinh con thứ 3

05/08/2020

admin

0Bình luận

Bạn đang đọc: Đảng viên sinh con thứ 3

Đảng viên sinh con thứ 3 có bị kỷ luật không? Cập nhật quy định mới nhất 2020

Câu hỏi:

Thưa Luật sư. Tôi là đảng viên sinh con lần một là sinh đôi 2 con gái. Nếu tôi sinh thêm 1 cháu nữa có bị vi phạm kỷ luật sinh con thứ 3 so với người đảng viên không ? Hoặc có lao lý nào để tôi liên tục sinh con nữa hay không ? Cảm ơn Luật sư .

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Hoàng. Sau khi điều tra và nghiên cứu chúng tôi vấn đáp như sau :

Việc xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình hiện nay được quy định tại Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW  năm 2017 của Ban Chấp hành Trung ương quy định xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm. Theo đó: 

– Sinh con thứ 3 : Bị khiển trách- Sinh con thứ 3 gây hậu quả nghiêm trọng hoặc sinh con thứ 4 : Bị cảnh cáo hoặc không bổ nhiệm ( nếu có chức vụ )- Sinh con thứ 3, thứ 4 gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc sinh con thứ 5 trở lên : Bị khai trừ ra khỏi Đảng .Ngoài ra, trường hợp gian dối trong việc cho con đẻ hoặc nhận nuôi con nuôi mà thực ra là con đẻ nhằm mục đích cố ý sinh thêm con cũng bị hình thức giải quyết và xử lý kỷ luật cao nhất là khai trừ ra khỏi Đảng .

Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp đều bị giải quyết và xử lý kỷ luật .

Cụ thể, theo Điều 2 Quy định 05/QĐi-TW do Bộ Chính trị ban hành vào giữa năm 2018 vừa qua, có 09 trường hợp sinh con thứ 3 không bị coi là vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình:

1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỉ lệ nhỏ hơn hoặc bằng tỉ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.

2. Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên .3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên .4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời gian sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi .5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được hội đồng giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận .6. Cặp vợ chồng đã có con riêng ( con đẻ ) :a ) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng ( con đẻ ) .b ) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng ( con đẻ ). Quy định này không vận dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và những con hiện đang còn sống .

Nhiều trường hợp Đảng viên sinh con thứ 3 không bị phạt ( Ảnh minh họa )7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh .8. Sinh con thứ ba trở lên trước ngày 19/01/1989 ( ngày có hiệu lực thực thi hiện hành thi hành Quyết định số 162 – HĐBT, ngày 18/10/1988 của Hội đồng Bộ trưởng về 1 số ít chủ trương dân số và kế hoạch hoá mái ấm gia đình ) .9. Trường hợp sinh con thứ ba do mang thai ngoài ý muốn, nếu thực thi những giải pháp kế hoạch hoá mái ấm gia đình gây ảnh hưởng tác động nghiêm trọng đến sức khoẻ người mẹ ( có xác nhận của bệnh viện cấp huyện và tương tự trở lên ) .

Như vậy, nếu bạn thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 2 Quy định 05/QĐi-TW  thì bạn được phép sinh con thứ ba mà không vi phạm chính sách dân số và kế hoạch hóa gia đình. Nếu bạn không thuộc các trường hợp đó mà vẫn sinh con thứ ba, bạn sẽ bị xử lý kỷ luật theo quy định tại Điều 27 Quy định 102-QĐ/TW 

Nếu Quý khách hàng vẫn còn vướng mắc một trong những vấn đề nêu trên hãy gọi ngay tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH 1900 088 826 để các Luật sư tư vấn hỗ trợ giải quyết.

(Trân trọng!) Bộ phận tư vấn pháp luật Công ty Luật Minh Hoàng.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *