HƯỚNG DẪN THỦ TỤC XIN CẤP PHÙ HIỆU XE TẢI

Khá nhiều doanh nghiệp, cá thể kinh doanh thương mại hoặc những hợp tác xã vận tải đường bộ cho rằng chưa nhất thiết phải ĐK phù hiệu vận tải đường bộ thì giờ đây những xe không có phù hiệu xe tải, xe container hay xe hợp đồng sẽ bị phạt rất nặng từ 3-5 triệu đồng. ( Về mức phạt, thực thi theo Nghị định 171 / 2013 / NĐ / CP, sửa đổi bổ trợ thêm tại Nghị định 107 / năm trước / NĐ-CP có pháp luật mức phạt về hành vi không gắn phù hiệu ) .

Như vậy, Mức phạt áp dụng từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Ngoài ra tài xế lái xe sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 02 tháng.

phù hiệu vận tải

Tư vấn LTL tự hào là đơn vị tin cậy, hỗ trợ Quý doanh nghiệp thực hiện thủ tục Xin giấy phép kinh doanh vận tải và Phù hiệu vận tải nhanh chóng, tiết kiệm, hiệu quả. Chúng tôi xin cung cấp thủ tục xin cấp phù hiệu xe tải  cụ thể như sau:

Hồ sơ xin cấp phù hiệu xe tải gồm những gì?

  • Giấy đăng ký xe (cà vẹt xe cần xin phù hiệu) (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng) ;
  • Sổ kiểm định xe cần xin phù hiệu còn trong thời hạn (bản sao công chứng trong vòng 6 tháng);
  • Bằng lái xe (tài xế lái xe đang cần xin phù hiệu) (bản sao hoặc bản chụp);
  • Tên Trang thông tin điện tử, tên đăng nhập, mật khẩu truy cập vào thiết bị giám sát hành trình của các xe đề nghị cấp phù hiệu.

2. Nộp Hồ sơ xin cấp phù hiệu xe tải ở đâu?

Nộp hồ sơ trực tiếp qua Văn thư / bộ phận một cửa của Sở Giao thông vận tải hoặc qua hệ thống bưu chính.

Sở GTVT Hà Nội

Sở GTVT Tp Hồ Chí Minh

Nếu có thắc mắc gì thêm quý Công ty vui lòng liên hệ Hotline –0902.990.954 để được tư vấn thêm.

3. Thời gian giải quyết Hồ sơ xin cấp phù hiệu xe tải là bao lâu?

Thời gian xử lý Hồ sơ xin cấp phù hiệu xe tải là : 02 ngày thao tác kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ được pháp luật theo pháp luật pháp lý về thủ tục cấp phù hiệu xe .

Lộ trình gắn phù hiệu vận tải theo Nghị định 86/2014/NĐ-CP:

Loại hình kinh doanh vận tảiThời điểm bắt buộcXe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moócTrước ngày 1/7/2015Xe ô tô kinh doanh vận tải có tải trọng thiết kế từ 10 tấn trở lênTrước ngày 1/1/2016Xe ô tô kinh doanh vận tải có tải trọng thiết kế từ 7 tấn đến 10 tấnTrước ngày 1/7/2016Xe ô tô kinh doanh vận tải có tải trọng thiết kế từ 3,5 tấn đến 7 tấnTrước ngày 1/1/2017Xe ô tô kinh doanh vận tải có tải trọng thiết kế dưới 3,5 tấnTrước ngày 1/7/2017

phù hiệu vận tải lớn

Các loại phù hiệu theo quy định hiện hành tại Thông tư số 18/2013/TT-BGTVT (hết hiệu lực từ ngày 01/01/2015) được tiếp tục sử dụng cho đến khi được cấp lại phù hiệu mới theo lộ trình như sau:

  1. a) Từ ngày 01 tháng 07 năm 2016 đối với phù hiệu ”XE CHẠY TUYẾN CỐ ĐỊNH”.
  2. b) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với phù hiệu ”XE TAXI”.
  3. c) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với phù hiệu ”XE HỢP ĐỒNG”.
  4. d) Từ ngày 01 tháng 7 năm 2017 đối với phù hiệu ” XE CÔNG-TEN-NƠ”.

đ ) Phù hiệu ” XE TRUNG CHUYỂN ” và ” XE NỘI BỘ ” được sử dụng kể từ khi Thông tư này có hiệu lực thực thi hiện hành thi hành .

  1. e) Phù hiệu ”XE TẢI” và ”XE BUÝT” được thực hiện theo lộ trình quy định tại khoản 4 Điều 11 Nghị định 86/2014/NĐ-CP ngày 10 tháng 9 năm 2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh và điều kiện kinh doanh bằng xe ô tô.

Liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline – 0902.990.954 – để được tư vấn miễn phí!

http://tuoitre.vn/tin/chinh-tri-xa-hoi/20160119/xe-tai-tu-10-tan-tro-len-phai-gan-phu-hieu/1040470.html

Gợi ý : Bạn là người mới và muốn tìm hiểu và khám phá về Bitcoin nhưng không biết khởi đầu từ đâu ? Click xem ngay Hướng Dẫn Đầu Tư Bitcoin Cho Người Mới nhé !

http://tuvanltl.com/phu-hieu-van-tai-va-thu-tuc-xin-cap-phu-hieu-van-tai/.Tôi Là Hoàng Hiếu

Mình là Hiếu.
Người sáng lập ra blog Kungfu PHP chia sẻ mọi thứ về tiền điện tử, mmo, lập trình,…
Một câu nói mà mình rất thích đó là “Cuộc đời chỉ có một, vì thế hãy làm những gì khiến bạn hạnh phúc và ở bên người khiến bạn luôn mỉm cười”.
Hy vọng nơi đây là mái nhà chung để chúng ta có thể trao đổi, cùng nhau phát triển.

► Nếu bạn thấy bài viết bạn đang đọc hữu dụng, hãy mời mình một ly cafe nhé : https://iseo1.com/donate

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *