Di Chúc Có Hiệu Lực Khi Nào Theo Quy Định Của Pháp Luật

Di chúc là sự bộc lộ ý chí của cá thể nhằm mục đích chuyển gia tài của mình cho người khác sau khi chết. Để hoàn toàn có thể bảo vệ gia tài của mình được để lại cho những người thân thích trong mái ấm gia đình đề phòng trường hợp rủi ro đáng tiếc, phát sinh tranh chấp thì ngươi lập di chúc cần phải nắm rõ những lao lý pháp lý tương quan về hiệu lực của di chúc. Dưới đây là nội dung tư vấn về di chúc có hiệu lực khi nào ?

Pháp luật quy định khi nào thì di chúc có hiệu lực pháp luật

Pháp luật pháp luật khi nào thì di chúc có hiệu lực pháp lý

>>> Xem thêm: Di Chúc Hợp Pháp

Di chúc hợp pháp phải đáp ứng những điều kiện gì?

Di chúc thường được biểu lộ trải qua hai hình thức là di chúc bằng văn bản và di chúc miệng. Theo Điều 630 Bộ luật dân sự năm ngoái, để di chúc hợp pháp phải có đủ những điều kiện kèm theo sau :

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.

Di chúc của người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi phải được lập thành văn bản và phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ chấp thuận đồng ý về việc lập di chúc. Di chúc của người bị hạn chế về sức khỏe thể chất hoặc của người không biết chữ phải được người làm chứng lập thành văn bản và có công chứng hoặc xác nhận .
Nếu di chúc bằng văn bản không có công chứng, xác nhận chỉ được coi là hợp pháp, nếu có đủ những điều kiện kèm theo được pháp luật tại khoản 1 Điều này .
Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng bộc lộ ý chí sau cuối của mình trước mặt tối thiểu hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng bộc lộ ý chí ở đầu cuối, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ .

Di chúc có hiệu lực trong bao nhiêu lâu?

Theo lao lý tại Điều 643 Bộ luật dân sự năm ngoái thì di chúc có hiệu lực từ thời gian mở thừa kế. Tuy nhiên, pháp lý chỉ xác lập thời gian có hiệu lực của di chúc, không có nghĩa là tại thời gian người có di sản chết, di chúc phải được đem ra thi hành. Việc công bố di chúc, phân loại di sản theo di chúc hoàn toàn có thể thực thi vào thời gian mà người thừa kế cảm thấy thích hợp .

hiệu lực của bản di chúc theo pháp luật

Hiệu lực của bản di chúc theo pháp lý
Hiện nay, không có pháp luật pháp lý về thời hạn của di chúc. Như vây, quyền khai nhận di sản thừa kế hoàn toàn có thể được thực thi bất kể khi nào khi người để lại di sản qua đời. Nếu xét xem bản di chúc hợp pháp về mặt hình thức, nội dung theo pháp luật của pháp lý không thì hiệu lực của di chúc chỉ chấm hết khi thuộc những trường hợp lao lý tại khoản 2, 3 Điều 643 Bộ luật dân sự năm ngoái .
Tuy nhiên, theo Điều 623 Bộ luật dân sự năm ngoái, có pháp luật về thời hiệu thừa kế như sau :

  • Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.
  • Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là 10 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.
  • Thời hiệu yêu cầu người thừa kế thực hiện nghĩa vụ về tài sản của người chết để lại là 03 năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Di chúc không có hiệu lực toàn phần hoặc một phần khi nào?

Theo lao lý tại Điều 643 Bộ luật dân sự năm ngoái, di chúc không có hiệu lực toàn phần hoặc một phần trong trường hợp sau đây :
di chúc không có hiệu lực toàn phần hoặc một phần

Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc;  Đây là trường hợp không còn người thừa kế, di chúc chỉ bị vô hiệu một phần, đối với phần di chúc của người thừa kế đã chết.

Cơ quan, tổ chức triển khai được chỉ định là người thừa kế không còn sống sót vào thời gian mở thừa kế. Trong trường hợp này, một phần hoặc hàng loạt di chúc chỉ định cơ quan, tổ chức triển khai nói trên nhận di sản sẽ không có hiệu lực và phần di sản theo di chúc đó sẽ được chia theo pháp lý .
Nếu theo di chúc mà có nhiều cá thể, hoặc nhiều tổ chức triển khai là người thừa kế, ngoài phần di chúc được xác lập là không có hiệu lực vì không có người thừa kế nói trên, phần di chúc còn lại chỉ định phân loại di sản cho cá thể hoặc tổ chức triển khai còn sống hoặc còn sống sót vào thời gian mở thừa kế vẫn có hiệu lực pháp lý .
Di chúc không có hiệu lực, nếu di sản để lại cho người thừa kế không còn vào thời gian mở thừa kế ; nếu di sản để lại cho người thừa kế chỉ còn một phần thì phần di chúc về phần di sản còn lại vẫn có hiệu lực .
Khi di chúc có phần không hợp pháp mà không ảnh hưởng tác động đến hiệu lực của những phần còn lại thì chỉ phần đó không có hiệu lực .
Trên đây là nội dung “ Di chúc có hiệu lực khi nào ”. Trường hợp trong nội dung hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến hành khách chưa hiểu hết yếu tố hoặc có sự vướng ngại, vướng mắc, chúng tôi rất mong nhận được quan điểm phản hồi của quý khách qua hotline 1900 63 63 87 .
Tham khảo thêm : Luật Thừa Kế Tài Sản Không Có Di Chúc
* Lưu ý : Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tìm hiểu thêm. Tùy từng thời gian và đối tượng người tiêu dùng khác nhau mà nội dung tư vấn trên hoàn toàn có thể sẽ không còn tương thích. Mọi vướng mắc, góp ý xin vui vẻ liên hệ về email : chuyentuvanluat@gmail.com.
☆ ☆ ☆ ☆ ☆
Scores : 4.9 ( 20 votes )

Cảm ơn bạn đã đánh giá!

Phúc Lê - Chuyên viên pháp lý Chuyên tư vấn luậtLê Minh Phúc – Chuyên viên pháp lý tại # chuyentuvanluat tư vấn giỏi, chuyên nghành nghề dịch vụ pháp lý : dân sự, đất đai, hình sự, HNGĐ, tư vấn thành công xuất sắc nhiều trường hợp khó, đạt được sự tin yêu của người mua giúp người mua xử lý yếu tố, tranh chấp một cách nhanh mà đúng luật

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *