Doanh nghiệp tư nhân có được phép thuê giám đốc không? – Luật Việt Phong

Tóm tắt câu hỏi :

Doanh nghiệp tư nhân có được phép thuê giám đốc không ?

Chào luật sư, tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp trường hợp sau. Tôi mới thành lập doanh nghiệp tư nhân và tôi đứng tên chủ doanh nghiệp. Bây giờ tôi muốn thuê 1 người làm giám đốc để thay tôi làm tất cả mọi việc có được không? Nếu được và người tôi thuê là giám đốc cố tình làm trái ý tôi thì có bị phạt không? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi : Trần Quân ( Hòa Bình )

Doanh nghiệp tư nhân có được phép thuê giám đốc không

( Ảnh minh họa : Internet )
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn ! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau :

1 / Căn cứ pháp lý

– Luật doanh nghiệp năm năm trước
– Bộ luật dân sự năm 2005

2 / Doanh nghiệp tư nhân có được phép thuê giám đốc không ?

Doanh nghiệp tư nhân là doanh nghiệp do một cá thể làm chủ và tự chịu nghĩa vụ và trách nhiệm bằng hàng loạt gia tài của mình về mọi hoạt động giải trí của doanh nghiệp. Chủ sở hữu duy nhất của doanh nghiệp tư nhân là một cá thể .

Căn cứ vào Điều 185 Luật doanh nghiệp năm 2014 quy định về việc quản lý doanh nghiệp tư nhân như sau:

1. Chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định hành động so với tổng thể hoạt động giải trí kinh doanh thương mại của doanh nghiệp, việc sử dụng doanh thu sau khi đã nộp thuế và thực thi những nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính khác theo pháp luật của pháp lý .
2. Chủ doanh nghiệp tư nhân hoàn toàn có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản trị, quản lý hoạt động giải trí kinh doanh thương mại. Trường hợp thuê người khác làm Giám đốc quản trị doanh nghiệp thì vẫn phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm về mọi hoạt động giải trí kinh doanh thương mại của doanh nghiệp .
3. Chủ doanh nghiệp tư nhân là nguyên đơn, bị đơn hoặc người có quyền lợi và nghĩa vụ nghĩa vụ và trách nhiệm tương quan trước Trọng tài hoặc Tòa án trong những tranh chấp tương quan đến doanh nghiệp .

4. Chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

Bạn trọn vẹn hoàn toàn có thể thuê người khác làm giám đốc để quản trị, điều hành quản lý hoạt động giải trí kinh doanh thương mại doanh nghiệp tư nhân của bạn. Tuy nhiên, bạn vẫn là người chịu nghĩa vụ và trách nhiệm hàng loạt về mọi hoạt động giải trí của doanh nghiệp cũng như là đại diện thay mặt theo pháp lý của doanh nghiệp .

3 / Giám đốc được thuê làm trái ý chủ doanh nghiệp tư nhân có bị phạt không ?

Quan hệ giữa bạn là chủ doanh nghiệp tư nhân và Giám đốc được thuê được xác lập là quan hệ ủy quyền và chịu sự kiểm soát và điều chỉnh của Bộ luật dân sự 2005 .

Căn cứ vào Điều 584 Bộ luật dân sự 2005 quy định về nghĩa vụ của bên được uỷ quyền như sau:

Bên được uỷ quyền có những nghĩa vụ và trách nhiệm sau đây :
1. Thực hiện việc làm theo uỷ quyền và báo cho bên uỷ quyền về việc triển khai việc làm đó ;
2. Báo cho người thứ ba trong quan hệ thực thi uỷ quyền về thời hạn, khoanh vùng phạm vi uỷ quyền và việc sửa đổi, bổ trợ khoanh vùng phạm vi uỷ quyền ;
3. Bảo quản, giữ gìn tài liệu và phương tiện đi lại được giao để thực thi việc uỷ quyền ;
4. Giữ bí hiểm thông tin mà mình biết được trong khi thực thi việc uỷ quyền ;
5. Giao lại cho bên uỷ quyền gia tài đã nhận và những quyền lợi thu được trong khi thực thi việc uỷ quyền theo thoả thuận hoặc theo pháp luật của pháp lý ;

6. Bồi thường thiệt hại do vi phạm nghĩa vụ quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này.

Giám đốc được thuê là người được bạn ủy quyền sẽ phải thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm theo luật định và theo thỏa thuận hợp tác trong hợp đồng ủy quyền. Nếu người giám đốc đó tự ý làm trái ý của bạn thì sẽ phải bồi thường thiệt hại do mình gây ra .
Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Doanh nghiệp tư nhân có được phép thuê giám đốc không ? Chúng tôi hy vọng rằng hành khách hoàn toàn có thể vận dụng những kiến thức và kỹ năng kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu có yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn hành khách sung sướng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và nhân viên pháp lý .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *