Đất đồng sở hữu có bán được không?

Đất đồng sở hữu là cách gọi thông dụng của người dân dùng để chỉ đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất. Vậy, Đất đồng sở hữu có bán được không ? Cùng giải đáp yếu tố này qua bài viết dưới đây .

Câu hỏi: Tôi và một người bạn cùng đứng tên đồng sở hữu miếng đất diện tích chung là 400 m2; mỗi bên đều có giấy chứng nhận riêng ( trong có ghi cùng sử dụng đất với người khác và vẽ cả miếng đất chung của 2 người ). Nay tôi muốn bán phần đất của tôi cho người khác nhưng người mua yêu cầu làm chuyển nhượng quyền sử dụng đất không còn đồng sở hữu được không? Nếu người bạn của tôi không đồng ý bán thì tôi có bán được không? Mong được giáp đáp vấn đề này. Tôi cảm ơn!

Quyền sử dụng đất đối với đất đồng sở hữu thế nào?

Khoản 2 Điều 98 Luật Đất đai 2013 quy định về nguyên tắc cấp Sổ đỏ cho đất đồng sở hữu như sau:

Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà tại, gia tài khác gắn liền với đất thì Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất phải ghi khá đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà tại, gia tài khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy ghi nhận ; trường hợp những chủ sử dụng, chủ sở hữu có nhu yếu thì cấp chung một Giấy ghi nhận và trao cho người đại diện thay mặt .

Như vậy, trong Sổ đỏ cấp cho đất đồng sở hữu phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất và cấp cho mỗi người 01 Sổ đỏ. Hoặc khi có nhu cầu, các chủ sở hữu cũng có quyền yêu cầu cấp chung một Sổ đỏ và trao cho người đại diện.

Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 64 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP lao lý hợp đồng, văn bản thanh toán giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất như sau :

“ Hợp đồng, văn bản thanh toán giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tổng thể những thành viên trong nhóm ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo lao lý của pháp lý về dân sự, trừ trường hợp những chủ sở hữu nhà ở cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà căn hộ cao cấp. ”

Theo đó, khi chuyển nhượng ủy quyền, Tặng Kèm cho quyền sử dụng đất phải có sự đồng ý chấp thuận của toàn bộ người chung quyền sử dụng đất .

Bán đất đồng sở hữu được không? (Ảnh minh họa)
 

Có được bán đất khi người đồng sở hữu không đông ý?

Như đã trình diễn ở trên, khi chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất đồng sở hữu phải có sự chấp thuận đồng ý của những người có chung quyền sử dụng. Tuy nhiên, trên trong thực tiễn khi chuyển nhượng ủy quyền đất đồng sở hữu chỉ có một hoặc 1 số ít thành viên đồng ý chấp thuận chuyển nhượng ủy quyền .
Để chuyển nhượng ủy quyền đất trong trường hợp này, địa thế căn cứ theo điểm b khoản 2 Điều 167 Luật Đất đai 2013 :

“ Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân loại được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn triển khai quyền so với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải triển khai thủ tục tách thửa theo pháp luật, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất và được thực thi quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của người sử dụng đất theo pháp luật của Luật này .
Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân loại được theo phần thì chuyển nhượng ủy quyền cho người đại diện thay mặt để triển khai quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của nhóm người sử dụng đất. ”

Như vậy, theo quy định này và áp dụng trong trường hợp của bạn, nếu bạn của bạn không đồng ý chuyển nhượng toàn bộ phần diện tích đất thì bạn có thể yêu cầu tách thửa phần diện tích đất của mình đã ghi trong Sổ đỏ để tách thành thửa riêng không cùng chung sở hữu, sau đó thực hiện chuyển nhượng riêng phần diện tích đất đã tách này.

Tuy nhiên, khi thực thi tách thửa cần chú ý quan tâm về diện tích quy hoạnh tách thửa tối thiểu để bảo vệ đủ điều kiện kèm theo được tách thửa đất và chuyền nhượng. Theo đó, địa thế căn cứ vào tình hình đơn cử của từng địa phương mà mỗi tỉnh khác nhau hoàn toàn có thể có pháp luật về hạn mức tối thiểu được phép tách thửa khác nhau và được lao lý tại Quyết định của Ủy Ban Nhân Dân cấp tỉnh .

Xem thêm: Thủ tục tách Sổ đỏ năm 2021

Trên đây là giải đáp về Đất đồng sở hữu có bán được không? Nếu còn băn khoăn, bạn vui lòng gửi câu hỏi cho chúng tôi để được hỗ trợ.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *