Chế độ nghỉ khám thai 2021: Toàn bộ quy định cần biết

Nghỉ khám thai là một trong nhiều quyền hạn của lao động nữ khi mang thai và sinh con được hưởng. Vậy chế độ nghỉ khám thai 2021 có những nội dung gì đáng chú ý quan tâm ?

1. Điều kiện hưởng chế độ khám thai

Câu hỏi: Tôi đang có thai được 9 tuần, hiện đang là nhân viên hành chính tại một công ty về giáo dục. Xin hỏi, để được hưởng chế độ khám thai tôi cần đáp ứng các điều kiện nào? (Vũ Phương Hồng – Hà Nội).

Trả lời:

Khám thai là một trong những chế độ thai sản của lao động nữ khi tham gia bảo hiểm xã hội ( BHXH ) bắt buộc. Theo khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm trước, người lao động được hưởng chế độ thai sản nếu thuộc một trong những trường hợp :

a ) Lao động nữ mang thai ;
b ) Lao động nữ sinh con ;
c ) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ ;
d ) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi ;
đ ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực thi giải pháp triệt sản ;
e ) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con .

Như vậy chỉ cần lao động nữ tham gia BHXH thì hoàn toàn có thể được hưởng chế độ khám thai .

che do nghi kham thai 2021

Chế độ nghỉ khám thai 2021 : Toàn bộ pháp luật cần biết ( Ảnh minh họa )
 

2. Được nghỉ mấy lần đi khám thai?

Câu hỏi: Tôi là công nhân tại khu công nghiệp Sóc Sơn, tôi đang có thai cháu thứ hai được 13 tuần, thời gian làm việc của tôi theo ca kíp, thi thoảng vẫn phải làm đêm. Tôi muốn xin nghỉ đi khám thai. Cho tôi hỏi, trong suốt quá trình mang thai, theo quy định hiện nay, tôi được nghỉ mấy lần, mỗi lần mấy ngày để đi khám thai? Xin cảm ơn (Hồ Thị Thanh – Hà Nội).

Trả lời:

Theo pháp luật tại Điều 32 của Luật Bảo hiểm xã hội năm năm trước :

Trong thời hạn mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày ; trường hợp ở xa cơ sở khám, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không thông thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai .

Như vậy, trong suốt thời hạn mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày ; trong trường hợp ở xa bệnh viện hoặc lao động nữ có bệnh lý hoặc thai không thông thường thì được nghỉ 02 ngày mỗi lần khám thai, tức là tối đa 10 ngày với trường hợp đặc biệt quan trọng ( bệnh viện ở xa ; lao động nữ có bệnh lý ; thai không thông thường ) .
Lưu ý : thời hạn nghỉ việc để đi khám thai tính theo ngày thao tác, không tính ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và ngày nghỉ hàng tuần .

3. Hồ sơ hưởng chế độ khám thai gồm những giấy tờ gì?

Câu hỏi: Tôi đang là giáo viên một trường tiểu học ở xã bên. Hiện tôi đang mang song thai con đầu lòng hơn một tháng. Do mang thai lần đầu, chưa được hưởng chế độ khám thai lần nào nên còn nhiều điều chưa rõ. Vanbanluat cho tôi hỏi, để được hưởng chế độ khám thai trong quá trình mang thai, tôi cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào? Tôi cảm ơn (Vũ Bích Hà – Bắc Ninh).

Trả lời:

Điểm 2.2 khoản 2 Điều 4 Quyết định 166 / QĐ-BHXH pháp luật những loại sách vở phải có trong hồ sơ hưởng chế độ khám thai gồm có :
– Danh sách 01B – HSB do đơn vị chức năng sử dụng lao động lập ;
– Giấy ghi nhận nghỉ việc hưởng BHXH của người lao động .
Sau khi có đủ sách vở nêu trên, người lao động nộp hồ sơ cho người sử dụng lao động hoặc trực tiếp nộp tại cơ quan BHXH .
Trường hợp người lao động nộp hồ sơ cho đơn vị chức năng sử dụng lao động, thì đơn vị chức năng đó có nghĩa vụ và trách nhiệm tiếp đón hồ sơ từ người lao động và trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ phải lập Danh sách 01B – HSB và nộp cho cơ quan BHXH nơi đơn vị chức năng sử dụng lao động đóng BHXH .

4. Mức tiền được nhận khi nghỉ việc đi khám thai?

Câu hỏi: Ngày đi khám thai, do khám ở bệnh viên công, nên tôi phải xin nghỉ làm đi khám trong ngày hành chính. Vậy xin hỏi, quy định về mức tiền được nhận khi nghỉ việc đi khám thai hiện nay đang là bao nhiêu ạ? (Hồng Nhung – TP. Hồ Chí Minh).

Trả lời:

Với những trường hợp nghỉ việc đi khám thai, người lao động sẽ không được nhận lương từ người sử dụng lao động mà được nhận tiền chế độ thai sản do cơ quan BHXH chi trả .
Cụ thể, điểm b khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội pháp luật như sau :
Mức hưởng một ngày bằng mức hưởng chế độ thai sản một tháng chia cho 24 ngày

Cụ thể: Mức hưởng = (Mbq6t / 24 ngày) x 100% x Số ngày nghỉ

Trong đó :
Mbq6t : Mức trung bình tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản .
Trường hợp chưa đóng đủ 06 tháng thì mức tiền lương trung bình được tính trên số tháng đã đóng .

Ví dụ: Chị Thanh B có mức lương bình quân đóng BHXH trong 12 tháng gần nhất là 6,500,000 đồng. Do thai của chị được bệnh viện thăm khám và kết luận là có nhiều vấn đề phải hết sức chú ý. Do đó, chị được duyệt nghỉ 02 ngày mỗi lần khám thai. Vậy tổng số ngày nghỉ khám thai chị được hưởng là 10 ngày, nên mức hưởng trợ cấp của chị trong 10 ngày là: 6,500,000 đồng : 24 ngày x 10 ngày =  2,708,000 đồng.

5. Thời hạn giải quyết hồ sơ và chi trả chế độ nghỉ khám thai thế nào?

Câu hỏi: Tôi đã nộp đủ hồ sơ cho Công ty của tôi để đợi hưởng chế độ khám thai. Thời gian nộp của tôi cũng đã gần một tuần rồi nhưng chưa nhận được chế độ. Xin hỏi Vanbanluat, thời gian giải quyết hồ sơ chế độ khám thai hiện đang được quy định thế nào? (Phan Thị Huệ – Kiên Giang).

Trả lời:

Khoản 4 Điều 5 Quyết định 166 xác lập thời hạn xử lý hồ sơ và chi trả tiền khám thai cho người lao động như sau :
Đối với trường hợp do đơn vị chức năng sử dụng lao động ý kiến đề nghị : Tối đa 06 ngày thao tác kể từ khi nhận đủ hồ sơ .
Đối với trường hợp do người lao động, thân nhân người lao động nộp hồ sơ trực tiếp cho cơ quan BHXH : Tối đa 03 ngày thao tác kể từ ngày nhận đủ hồ sơ .

6. Khám thai có được hưởng bảo hiểm y tế (BHYT) không?

Câu hỏi: Hiện nay tôi đang có bầu được 5 tháng, đã xin nghỉ làm đi khám thai 02 lần tại bệnh viên y tế huyện, nơi xí nghiệp của tôi có trụ sở gần đó. Cho tôi hỏi, những lần đi khám thai của tôi, tôi khám tại bệnh viện huyện, nơi đăng ký khám ban đầu thẻ BHYT của tôi thì tôi có được hưởng BHYT không? (Trần Huyền – Hải Dương).

Trả lời:

Theo pháp luật tại điểm a khoản 1 Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ trợ năm trước, khám thai định kỳ là một trong những khoản chi trả của BHYT .
Tuy nhiên, việc khám thai định kỳ này phải triển khai theo lịch hẹn chuẩn của bệnh viện và theo quá trình khám tiêu chuẩn .
Ngoại trừ trường hợp chẩn đoán, xét nghiệm thai không nhằm mục đích mục tiêu điều trị sẽ không được BHYT chi trả ( khoản 4 Điều 23 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi, bổ trợ năm trước ) .
Điều này đồng nghĩa tương quan với việc, BHYT sẽ không chi trả viện phí cho người đi khám thai không theo lịch định kỳ và những xét nghiệm, chẩn đoán không nhằm mục đích mục tiêu điều trị, phục sinh tính năng …
Và đương nhiên, với những bệnh viện hay phòng khám tư nhân, những ngân sách này sẽ không được BHYT chi trả .
Tốt nhất, trước khi đi khám, những cặp vợ chồng nên xác lập cơ sở khám tương thích và nên hỏi trước bác sĩ, y tá hoặc nhân viên cấp dưới y tế về yếu tố chi trả của BHYT để triển khai cho đúng .

7. Mức hưởng BHYT khi khám thai hiện nay thế nào?

Câu hỏi: Tôi là công nhân trong nhà máy sản xuất bao bì ở khu công nghiệp tại Hưng Yên. Tôi đang mang thai tháng thứ ba. Tới đây, tôi định xin nghỉ làm để đi khám thai. Cho tôi hỏi, tôi có thể sử dụng thẻ BHYT khi đi khám thai được không. Nếu được thì mức hưởng BHYT của tôi được tính thế nào? Tôi xin cảm ơn (Vũ Thị Trà – Hưng Yên).

Trả lời:

Việc hưởng chế độ BHYT khi khám thai sẽ phụ thuộc vào vào loại đối tượng người dùng mang thai và tuyến khám thai. Cụ thể :

* Với người đi khám đúng tuyến:

– BHYT chi trả 100 % ngân sách khám thai nếu là :
+ Các đối tượng người dùng thuộc lực lượng công an, quân đội ;
+ Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng ;
+ Người thuộc hộ mái ấm gia đình nghèo ; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả, đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả ; người đang sinh sống tại xã hòn đảo, huyện đảo ;
+ Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ ;
+ Khám, chữa bệnh một lần thấp hơn 15 % mức lương cơ sở ;
+ Khám, chữa bệnh tại tuyến xã ;
+ Tham gia BHYT 5 năm liên tục và có số tiền cùng chi trả trong năm lớn hơn 06 tháng lương cơ sở ( lớn hơn 8.340.000 đồng ) .
– BHYT chi trả 95 % ngân sách khám thai nếu là :
+ Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng ;
+ Thân nhân của người có công với cách mạng, trừ người được BHYT chi trả 100 % ngân sách ;
+ Người thuộc hộ mái ấm gia đình cận nghèo .
– BHYT chi trả 80 % ngân sách khám thai với những đối tượng người tiêu dùng khác .

* Với người đi khám trái tuyến:

– 40 % ngân sách điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến TW ;
– 60 % ngân sách điều trị nội trú từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31/12/2020 ; 100 % ngân sách điều trị nội trú từ ngày 01/01/2021 trong khoanh vùng phạm vi cả nước tại bệnh viện tuyến tỉnh ;
– 100 % ngân sách tại bệnh viện tuyến huyện .
Lưu ý : Riêng người sống tại xã hòn đảo, huyện hòn đảo ; người dân tộc thiểu số, người thuộc hộ nghèo sống tại vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả, đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả đi khám không đúng tuyến vẫn được hưởng theo mức hưởng đúng tuyến .

8. Đi khám thai 02 lần/ 01 tháng có được hưởng BHYT không?

Câu hỏi: Em đang mang thai ở tuần thứ 25, thai nhi của em đang có một chút vấn đề cần theo dõi đặc biệt. Lần đi khám này, em đã dùng thẻ BHYT của mình. Bác sĩ hẹn 02 tuần nữa tới khám lại, sau khi đã dùng hết đơn thuốc bác sĩ kê đơn. Cho em hỏi, nếu lần khám thứ hai này, e vẫn đến khám tại bệnh viện đó, thì em có được hưởng BHY khi đến khám nữa không? Em cảm ơn (Trịnh Thị Vân Anh – Thanh Hóa).

Trả lời:

Theo pháp luật tại khoản 3 Điều 2 Luật Bảo hiểm y tế 2008 thì :

3. Quỹ bảo hiểm y tế là quỹ kinh tế tài chính được hình thành từ nguồn đóng bảo hiểm y tế và những nguồn thu hợp pháp khác, được sử dụng để chi trả ngân sách khám bệnh, chữa bệnh cho người tham gia bảo hiểm y tế, ngân sách quản trị cỗ máy của tổ chức triển khai bảo hiểm y tế và những khoản ngân sách hợp pháp khác tương quan đến bảo hiểm y tế .

Đồng thời, điểm a khoản 1 Điều 21 Luật này cũng đã nêu, đi khám thai định kỳ sẽ được quỹ Bảo hiểm y tế chi trả :

Điều 21. Phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế
1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả những ngân sách sau đây :
a ) Khám bệnh, chữa bệnh, hồi sinh tính năng, khám thai định kỳ, sinh con ;

Do đó, số tiền khám thai định kỳ của người lao động do Quỹ Bảo hiểm y tế chi trả. Lưu ý việc khám thai định kỳ này phải được thực thi theo chu kỳ luân hồi khám thai do bác sĩ điều trị tại bệnh viện chỉ định thì mới được hưởng BHYT .

Trên đây là giải đáp xung quanh nội dung nghỉ dưỡng thai có được hưởng chế độ ốm đau không. Nếu còn thắc mắc liên quan đến vấn đề này, độc giả vui lòng để lại câu hỏi tại đây.

Xem thêm:

Nghỉ đi khám thai có được hưởng lương không?

Cập nhật thủ tục hưởng chế độ khám thai năm 2021

Vanbanluat.com

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *