Khi nào cá nhân kinh doanh phải đăng ký kinh doanh? – Luật Việt Phong

Tóm tắt câu hỏi :

Chào luật sư. Tên tôi là Huy. Tôi có mở 1 quán ăn và thu nhập thấp mỗi tháng tầm 10 đến 15 triệu và không quá 10 người lao động thì tôi có phải làm giấy phép kinh doanh hay không. Và nếu bị kiểm tra thì sẽ bị xử phạt như thế nào ?

Người gửi : Hùng Hoa

Bài viết tương quan :

Luật sư tư vấn :

Xin chào bạn ! Cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau :

1/ Căn cứ pháp lý:

– Luật Doanh nghiệp năm trước
– Nghị định 39/2007 / NĐ-CP của Chính Phủ ngày 16 tháng 3 năm 2007 Về cá nhân hoạt động giải trí thương mại một cách độc lập, liên tục không phải đăng ký kinh doanh
– Nghị định 124 / năm ngoái / NĐ-CP sửa đổi, bổ trợ Nghị định 185 / 2013 / NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của nhà nước lao lý xử phạt hành chính trong hoạt động giải trí thương mại, sản xuất, kinh doanh hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền hạn người tiêu dùng .

2/ Khi nào cá nhân kinh doanh phải đăng ký kinh doanh?

Nghị định 39/2007 / NĐ-CP của Chính Phủ ngày 16 tháng 3 năm 2007 Về cá nhân hoạt động Hiện nay tạicủa Chính Phủ ngày 16 tháng 3 năm 2007 Về cá nhân hoạt động giải trí thương mại một cách độc lập, liên tục không phải đăng ký kinh doanh. Trong đó, việc không phải đăng ký kinh doanh vận dụng với đối tượng người tiêu dùng là cá nhân kinh doanh. Theo Điều 1, 2 Nghị định này, cá nhân kinh doanh được hiểu như sau :

“ 1. Cá nhân hoạt động giải trí thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực thi một, 1 số ít hoặc hàng loạt những hoạt động giải trí được pháp lý được cho phép về mua và bán sản phẩm & hàng hóa, đáp ứng dịch vụ và những hoạt động giải trí nhằm mục đích mục tiêu sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng người dùng phải đăng ký kinh doanh theo lao lý của pháp lý về đăng ký kinh doanh và không gọi là “ thương nhân ” theo pháp luật của Luật Thương mại. Cụ thể gồm có những cá nhân triển khai những hoạt động giải trí thương mại sau đây :

a ) Buôn bán rong ( kinh doanh dạo ) là những hoạt động giải trí mua, bán không có khu vực cố định và thắt chặt ( mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong ), gồm có cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa truyền thống phẩm của những thương nhân được phép kinh doanh những loại sản phẩm này theo pháp luật của pháp lý để bán rong ;

b ) Buôn bán vặt là hoạt động giải trí mua và bán những đồ vật nhỏ lẻ có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;

c ) Bán quà vặt là hoạt động giải trí bán quà bánh, đồ ăn, nước uống ( hàng nước ) có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;

d ) Buôn chuyến là hoạt động giải trí mua sản phẩm & hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người kinh doanh nhỏ ;

đ ) Thực hiện những dịch vụ : đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa thay thế xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và những dịch vụ khác có hoặc không có khu vực cố định và thắt chặt ;

e ) Các hoạt động giải trí thương mại một cách độc lập, liên tục không phải đăng ký kinh doanh khác .

2. Kinh doanh lưu động là những hoạt động giải trí thương mại không có khu vực cố định và thắt chặt. ”

Khoản 7 Điều 1 Nghị định 124 / năm ngoái / NĐ-CPsửa đổi, bổ sung  Nghị định 185 / 2013 / NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.Theo như thông tin bạn phân phối thì bạn có mở một quán ăn nhỏ tức có khu vực kinh doanh cố định và thắt chặt và có sử dụng nguồn lao động thế cho nên bạn không thuộc nhóm đối tượng người tiêu dùng cá nhân kinh doanh như trên. Như vậy, theo pháp luật của Luật Doanh nghiệp năm trước thì bạn có nghĩa vụ và trách nhiệm đăng ký kinh doanh theo pháp luật của pháp lý. Trong trường hợp bạn không triển khai đăng ký kinh doanh thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Cụ thể, theo lao lý tạisửa đổi, bổ sungngày 15 tháng 11 năm 2013 của nhà nước pháp luật xử phạt hành chính trong hoạt động giải trí thương mại, sản xuất, kinh doanh hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ người tiêu dùng .

“Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động giải trí kinh doanh theo Giấy ghi nhận đăng ký kinh doanh .

… …

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng so với hành vi hoạt động giải trí kinh doanh dưới hình thức hộ kinh doanh mà không có Giấy ghi nhận đăng ký hộ kinh doanh theo lao lý .

3. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng so với hành vi hoạt động giải trí kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp mà không có Giấy ghi nhận đăng ký doanh nghiệp theo pháp luật .

… … …. ”

Như vậy, trường hợp của bạn thuộc trường hợp phải đăng ký kinh doanh, theo đó bạn hoàn toàn có thể lựa chọn hình thức kinh doanh tương thích ( doanh nghiệp tư nhân, hộ kinh doanh hoặc công ty Trách Nhiệm Hữu Hạn một thành viên … ). Nếu bạn không thực thi thủ tục đăng ký kinh doanh thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo mức pháp luật như trên .

Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về Khi nào cá nhân kinh doanh phải đăng ký kinh doanh? Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý

Chuyên viên : Phùng Thị Mai

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *