Xác định tiền bồi thường tai nạn giao thông dựa vào đâu?

Theo pháp luật, người gây thiệt hại phải bồi thường những khoản gồm : giá thành cứu chữa, tu dưỡng, hồi sinh sức khỏe thể chất và công dụng bị mất …

Hỏi:

Tháng trước, bố tôi đang đi bộ tập thể dục buổi tối thì bị một xe máy đi ngược chiều lao vào đâm gãy chân, khiến bố tôi phải nghỉ làm cả tháng, sức khỏe thể chất ảnh hưởng tác động. Tuy nhiên, phía tài xế gây tai nạn chỉ đồng ý chấp thuận chi trả tiền viện phí và tiền thuốc cho bố tôi, họ nói không có địa thế căn cứ để trả thêm những phí tổn khác .

Do bố tôi cũng không bị thương nặng, gia đình cũng không muốn khiếu nại sự việc ra tòa, ra cơ quan công an. Nhưng xin hỏi, có căn cứ nào để xác định mức bồi thường trong tai nạn giao thông không?

Trần Thị Vân (Huyện Sơn Dương, tỉnh Tuyên Quang)

Xác định tiền bồi thường tai nạn giao thông dựa vào đâu? 1

Hiện trường vụ TNGT xảy ra trưa 9/8, trên đường Kinh Dương Vương, đoạn qua phường 13, Q. 6, TP Hồ Chí Minh ( Ảnh minh họa )

Trả lời:

Từ những thông tin bạn phân phối, hoàn toàn có thể thấy bố bạn thuộc trường hợp bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do sức khỏe thể chất bị xâm phạm, được pháp luật tại Điều 590 Bộ luật Dân sự năm ngoái .
Theo lao lý, người gây thiệt hại phải bồi thường những khoản gồm : Chi tiêu cứu chữa, tu dưỡng, phục sinh sức khỏe thể chất và tính năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại ; Thu nhập trong thực tiễn bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại ( nếu thu nhập trong thực tiễn của người bị thiệt hại không không thay đổi và không hề xác lập được thì vận dụng mức thu nhập trung bình của lao động cùng loại ) ; Ngân sách chi tiêu hài hòa và hợp lý và phần thu nhập thực tiễn bị mất của người chăm nom người bị thiệt hại trong thời hạn điều trị ; nếu người bị thiệt hại mất năng lực lao động và cần phải có người liên tục chăm nom thì thiệt hại gồm có cả ngân sách hài hòa và hợp lý cho việc chăm nom người bị thiệt hại .

Ngoài ra, người chịu trách nhiệm bồi thường còn phải bồi thường một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần mà người bị hại phải gánh chịu.

Mức bồi thường bù đắp tổn thất về ý thức do những bên thỏa thuận hợp tác ; nếu không thỏa thuận hợp tác được thì mức tối đa cho một người có sức khỏe thể chất bị xâm phạm không quá 50 lần mức lương cơ sở do Nhà nước lao lý .
Như vậy, nếu tài xế gây tai nạn chỉ bồi thường ngân sách đi viện, mua thuốc theo những hóa đơn, thì chưa đủ. Gia đình bạn hoàn toàn có thể trao đổi, thỏa thuận hợp tác lại với tài xế đó .
Trường hợp trao đổi, thỏa thuận hợp tác không đi đến thống nhất, mái ấm gia đình bạn nhận thấy khoản tiền bồi thường do phía gây thiệt hại đưa ra chưa tương thích thì bạn hoàn toàn có thể khởi kiện vụ án dân sự tại tòa án nhân dân để đòi bồi thường thiệt hại .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *