Dưới 18 tuổi có được đứng tên trên giấy đăng ký xe máy không theo quy định của pháp luật

Dưới 18 tuổi có được đứng tên trên giấy đăng ký xe máy không theo quy định của pháp luật

Dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy không theo pháp luật của pháp lý, Cháu chưa đủ 18 tuổi thì có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy

Dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy

Câu hỏi của bạn về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy : 

     Chào luật sư! Cháu chưa đủ 18 tuổi thì có được đứng tên trên giấy đăng ký xe máy không ạ? Cháu sinh 06/07/2001 và có dự định sẽ mua xe 150 cm3. Mong luật sư giải đáp giúp cháu ạ!

Câu vấn đáp của Luật sư về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy :

Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi câu hỏi về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy như sau :

1. Căn cứ pháp lý về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy

2. Nội dung tư vấn về dưới 18 tuổi có được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy

2.1 Giao dịch dân sự so với người dưới 18 tuổi

Theo lao lý tại khoản 4, Điều 21 Bộ luật dân sự năm ngoái :
“ Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi tự mình xác lập, triển khai thanh toán giao dịch dân sự, trừ thanh toán giao dịch dân sự tương quan đến bất động sản, động sản phải đăng ký và thanh toán giao dịch dân sự khác theo pháp luật của luật phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý. ”
Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn chưa đủ 18 tuổi thì bạn vẫn có quyền xác lập, triển khai thanh toán giao dịch dân sự mua và bán xe máy nhưng xe máy là động sản phải đăng ký do đó cần được người đại diện thay mặt theo pháp lý của bạn đồng ý chấp thuận. Người đại diện thay mặt theo pháp lý của bạn sẽ là cha mẹ bạn, bạn có quyền mua xe máy nhưng phải được sự chấp thuận đồng ý họ thì mới hoàn toàn có thể thực thi thanh toán giao dịch được. Bạn có quyền được thay mặt đứng tên trên giấy đăng ký xe máy mà bạn mua và bán thành công xuất sắc .

2.2 Quy định về độ tuổi được điều khiển và tinh chỉnh xe máy

Về độ tuổi được tinh chỉnh và điều khiển xe theo pháp luật tại điểm a, b khoản 1, Điều 60 Luật giao thông vận tải đường bộ năm 2008 :

  • Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 ;
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và những loại xe có cấu trúc tương tự như ; xe xe hơi tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg ; xe xe hơi chở người đến 9 chỗ ngồi ;

Đối với độ tuổi dưới 18 tuổi của bạn thì bạn chỉ hoàn toàn có thể được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 để tham gia giao thông vận tải đường đi bộ. Còn so với xe máy bạn mua với dung tích xi lanh 150 cm3 thì bạn phải đợi đến khi bạn đủ 18 tuổi thì bạn mới hoàn toàn có thể được sử dụng nó để tham gia giao thông vận tải mặc dầu trên giấy đăng ký xe là bạn thay mặt đứng tên .

2.3 Hồ sơ đăng ký xe máy

Để được cấp Giấy đăng ký xe máy, bạn cần chuẩn bị sẵn sàng hồ sơ đăng ký xe theo hướng dẫn tại Điều 7 Thông tư 15/2014 / TT-BCA gồm có :

  • Giấy khai đăng ký xe ( theo mẫu số 02 của Thông tư )
  • Giấy tờ của chủ xe : Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không tương thích với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu
  • Giấy tờ của xe: Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe ( như hợp đồng mua bán, hợp đồng tặng cho, hóa đơn mua bán….), chứng từ lệ phí trước bạ xe, chứng từ nguồn gốc xe

Sau khi chuẩn bị sẵn sàng rất đầy đủ sách vở, bạn nộp hồ sơ này tới cơ quan công an để được cấp Giấy đăng ký xe và biển số xe .

     Bài viết tham khảo:

     Để được tư vấn chi tiết về dưới 18 tuổi có được đứng tên trên giấy đăng ký xe máy, quý khách vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn dân sự 24/7 19006500 để được tư vấn chi tiết hoặc gửi câu hỏi về Email: lienhe@luattoanquoc.com. Chúng tôi sẽ giải đáp toàn bộ câu hỏi của quý khách một cách tốt nhất.

Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn. / .

5
/
5

(

2
bầu chọn
)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *